ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานเช็คสูตร โลชั่นขาว+ผิวแห้งค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานเช็คสูตร โลชั่นขาว+ผิวแห้งค่ะ

โพสต์โดย icejaraa » เสาร์ ก.พ. 06, 2021 11:59 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนตรวจสอบสารสกัด ว่าควรเพิ่มหรือลดไหมคะ และรบกวนบอก % ของแต่ละตัวให้หน่อยค่า
ต้องการผลลัพท์ที่ผิวนุ่ม ขาวใส ไม่แห้งกร้าน สีผิวสม่ำเสมอค่ะ

GlucoBright
Safe B3
Allantoin
Pro Polymer
Mild Preserved Eco
น้ำกลั่น
Glycerin
Natto Gum
Sym-White
Repair Activator

ขอบคุณมากค่า
icejaraa

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 17 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานเช็คสูตร โลชั่นขาว+ผิวแห้งค่ะ

โพสต์โดย icejaraa » อาทิตย์ ก.พ. 07, 2021 12:00 am

เพิ่มน้ำมัน Almond Oil ไปด้วยนะคะ ลืมแจ้ง

icejaraa เขียน:สวัสดีค่ะ รบกวนตรวจสอบสารสกัด ว่าควรเพิ่มหรือลดไหมคะ และรบกวนบอก % ของแต่ละตัวให้หน่อยค่า
ต้องการผลลัพท์ที่ผิวนุ่ม ขาวใส ไม่แห้งกร้าน สีผิวสม่ำเสมอค่ะ

GlucoBright
Safe B3
Allantoin
Pro Polymer
Mild Preserved Eco
น้ำกลั่น
Glycerin
Natto Gum
Sym-White
Repair Activator

ขอบคุณมากค่า
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: feebies765
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
icejaraa

Re: รบกวนทีมงานเช็คสูตร โลชั่นขาว+ผิวแห้งค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 13, 2021 9:29 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสม active ต่างๆ สามารถตรวจสอบอัตราการใช้จากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ ได้เลยคะ

สำหรับมือใหม่ แนะนำลองดูตัวอย่างสูตรต่างๆ ได้จาก ศูนย์รวมสูตร ก่อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย icejaraa » อาทิตย์ ม.ค. 09, 2022 5:12 pm

รบกวรขอคำแนะนำทีมงานค่ะ whitening มีตัวไหนออกฤทธิ์ซ้ำกันไหมคะ
- ถ้ากันแดดอยากได้ pa++++ ต้องใส่ตัวไหนเพิ่มไหมคะ
- เนื้อโลชั่นอยากให้เกลี่ยและซึมง่าย ไม่วอก ใช้ Soft Cream Maker™ 5% LipidSoft™ Lite 5% โอเคไหมคะ ไม่อยากให้เป็นน้ำนมมันๆค่ะ
- ผิวแห้งมาก ใส่แค่สารสกัดแค่ 9,10,11 เพียงพอไหมคะ

1. Tranexamic Acid 3%
2. 4MSK (Potassium Methoxysalicylate) 2%
3. Z-White™ 1%
4. Yeast Resurface 3%
5. Activated Resorcinol™ 1%
6. Pure-Sclareolide™ 0.2%
7. WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
8. Wild Yam Extract (Diosgenin 95%) 0.2%
9. HumecMax™ (Hydroxypropyl Bis-Hydroxyethyldimonium Chloride) 5%
10. HydroAlgae™ 2%
11. Ammonium Lactate 1%
12. Disodium EDTA 0.2%
13. Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 2%
14. L-Carnosine 1%
15. gamma Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5%
16. Soft Cream Maker™ 5%
17. LipidSoft™ Lite 5%
18. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
19. Rose Hip Oil (Virgin, Fresh) 5%
20. SPF Protect Ultra™ II 15%
ที่เหลือ น้ำค่ะ
icejaraa

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 21, 2022 1:44 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ ไม่น่าจะเหมาะ ในการนำมาทำเป็นครีมกันแดด สาเหตุเนื่องจาก มีส่วนผสม active ที่ไม่เกี่ยวข้องกับกันแดด ค่อนข้างเยอะ ทำให้เนื้อหนัก และจะเหนอะหนะระหว่างวัน คะ

สำหรับเรื่องผิวแห้ง ถ้าสำหรับให้ความชุ่มชื้นระหว่างวัน น่าจะเพียงพอ ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับผิวของแต่ละท่านด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง