ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสอบส่วนผสม BHA lotion ให้หน่อยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบส่วนผสม BHA lotion ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย irin.puree » เสาร์ ก.พ. 06, 2021 12:17 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ พอดีต้องการทำ BHA lotionสำหรับผิวหน้าค่ะ อยากได้เป็นเนื้อเหลวเหมือนน้ำเพราะต้องการความบางเบาไม่หนักหน้าช่วยลดสิว ลดความละคายเคือง และกระชับรูขุมขนค่ะ

Salicylic Acid(ชนิดธรรมดา) 2%
Licorice Extract (Licochalcone A 20%) 0.2%
Butylene Glycol 10%
Skin-mimic™ 5%
Polysorbate 20 10%
Glycoprotein 2.5%
DMI 3%
EDTA 0.2%
น้ำกลั่น 67.1%

อยากสอบถามว่าส่วนประกอบทั้งหมดนี้สามารถทำได้มั้ยคะ หากทำได้มีอะไรควรปรับปรุงแก้ไขหรือแนะนำเพิ่มเติมมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
irin.puree

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบส่วนผสม BHA lotion ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 06, 2021 10:34 pm

สวัสดีคะ

Salicylic Acid ชนิดธรรมดา ไม่สามารถละลายในน้ำได้คะ

ปรับสูตรให้ดังนี้คะ

Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble) 5%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
Skin-mimic™ 5%
Glycoprotein 2.5%
DMI 3%
EDTA 0.2%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง