ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ

โพสต์โดย jaguelos.azure » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2021 11:48 pm

สวัสดีครับ จากส่วนผสม
น้ำกลั่น 24%
Repair Activator 10%
Acetyl Hexapeptide-8(eq. Argireline) 10%
Safe-B3(Switzerland) 5%
Superoxide Dismutase Liposome(SOD) 5%
Skin-mimic(Skin Barrier Restoration) 5%
MOIST24 5%
Adenosine Liposome 5%
WaterLube Slip 5%
GlucoBright(Acetyl glucosamine) 4%
Beta Glucan(Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Pal-GHK,Pal-GQPR(eq.Matrixyl3000) 3%
VersaMoist 2%
Ume Extract 2%
HydroAlgae 2%
Ethoxydiglycol 2%
Ectoine 2%
WaterLock 2%
Mild Preserved Eco 1%
L-Carnosine 1%
MicroKill 1%
Xanthan Gum 1%

1.รบกวนช่วยวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ ว่าสามารถผสมกันได้ไหม และเหนอะหนะไปรึเปล่า (เน้นกวนมือเป็นหลัก)
2.มีส่วนผสมตัวไหนบ้างควรตัดออกหรือเพิ่มเติมเข้ามา ในกรณีต้องการลดความเหนียวเหนอะหนะและเกลี่ยง่าย
3.ไม่แน่ใจว่าส่วนผสมทั้งหมดข้างต้นจะมีกลิ่นแรงรึหรือไม่
4.รบกวนวิธีการผสมส่วนผสมทั้งหมดด้วยครับ
jaguelos.azure

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 06, 2021 6:28 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ การคนมือทำไ้ด้แต่อาจจะต้องคนนานหน่อยคะ

ส่วนผสมบางรายการมีกลิ่น ตามธรรมชาติของส่วนผสมแต่ละตัว คะ ถ้ากังวลว่าจะมีกลิ่นแรง อาจพิจารณาะเติม Odor-Kill 1% หรืออาจจะเติมน้ำหอมช่วยกลบกลิ่นส่วนผสม คะ

ขั้นตอนการผสม ให้ละลายส่วนผสมทุกรายการในน้ำ เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว ให้เติม Xanthan Gum ในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นหรือคน จนละลายเข้ากัน จะได้เนื้อเจล คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ

โพสต์โดย jaguelos.azure » เสาร์ เม.ย. 16, 2022 2:30 pm

jaguelos.azure เขียน:สวัสดีครับ จากส่วนผสม
น้ำกลั่น 24%
Repair Activator 10%
Acetyl Hexapeptide-8(eq. Argireline) 10%
Safe-B3(Switzerland) 5%
Superoxide Dismutase Liposome(SOD) 5%
Skin-mimic(Skin Barrier Restoration) 5%
MOIST24 5%
Adenosine Liposome 5%
WaterLube Slip 5%
GlucoBright(Acetyl glucosamine) 4%
Beta Glucan(Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Pal-GHK,Pal-GQPR(eq.Matrixyl3000) 3%
VersaMoist 2%
Ume Extract 2%
HydroAlgae 2%
Ethoxydiglycol 2%
Ectoine 2%
WaterLock 2%
Mild Preserved Eco 1%
L-Carnosine 1%
MicroKill 1%
Xanthan Gum 1%

1.รบกวนช่วยวิเคราะห์ส่วนผสมให้หน่อยครับ ว่าสามารถผสมกันได้ไหม และเหนอะหนะไปรึเปล่า (เน้นกวนมือเป็นหลัก)
2.มีส่วนผสมตัวไหนบ้างควรตัดออกหรือเพิ่มเติมเข้ามา ในกรณีต้องการลดความเหนียวเหนอะหนะและเกลี่ยง่าย
3.ไม่แน่ใจว่าส่วนผสมทั้งหมดข้างต้นจะมีกลิ่นแรงรึหรือไม่
4.รบกวนวิธีการผสมส่วนผสมทั้งหมดด้วยครับ

มีการปรับสูตรนิดฟน่อยครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 22, 2022 9:49 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้นะคะ แต่ไม่เหมาะกับการใช้งาน เนื่องจากมีการใช้ส่วนผสมมากไป เนื้อจะเหนอะหนะ ไม่น่าใช้คะ
staff

โพสต์โดย jaguelos.azure » อาทิตย์ เม.ย. 24, 2022 10:59 pm

มีการตัดส่วนผสมบางตัวออก และเพิ่มบางตัวเข้ามาใหม่ รวมถึงสารแต่งเนื้อสัมผัส
พอจะช่วยให้ลดความเหนอะหนะลงบ้างมั้ยครับ
หรือถ้ามีส่วนผสมตัวใดตามข้างต้นสามารถตัดทิ้งได้ ลดหรือเพิ่ม ช่วยแนะนำด้วยครับ
*อยากให้ครบจบครอบคลุมในสูตรเดียว
*รบกวนวิธีผสมด้วยครับ(มีเครื่องกวน)

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 11, 2022 8:37 am

สวัสดีคะ

ให้ตัด SiliSolve™ (PEG-10 Dimethicone, Odorless) ออก และเติม Satin Cream Maker 1% ในสูตร เพื่อทำหน้าที่ประสาน Trisiloxane คะ

ส่วนอื่นไม่มีปัญหาคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง