ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ

โพสต์โดย fernananan » พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2021 9:38 pm

สูตร 1
Skin-mimic 5%
Superoxide Dismutase Liposome 5%
Dimethyl Isosorbide 3%
beta glucan 3%
Adenosine Liposome 3%
Probio-Protect 2% กันเสีย
Ectoin 2%
Glutathione 2%
Siliwax Aqua 5%
Active Protec UV 1%
Carnosine 1%
Bakuchiol 1%
Centella 1%
Orange Peel Extract 1%
Phloretin 1%
French Pine Bark Extract 1%
Licorice Extract(licochalcona1%) 1%
Yerba santa protein 1%
ActiveProtec OX1%
Resveratrol 1%
Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble)1%
Fullerenes 0.2%
Q10 0.5%
Genistein 0.2%
Disodium EDTA 0.2%
Aloe Vera Gel Lite ส่วนที่เหลือ
คำถามสูตร1.
1.คาดหวังผลคือใช้เป็นแอนตี้ออกซิแดนในตอนกลางวันค่ะสูตรมีความเหมาะสมและสามารถผสมกันได้รึเปล่าคะ
2.มีสารตัวไหนส่งผลให้เนื้อเหนียวเหนอะหนะบ้างคะ
2.จำเป็นต้องใส่ สารกันเสีย DisodiumEDTA
Active Protect uv ActiveProtec OX รึเปล่าคะ
3.สามารถใส่สารที่ละลายในน้ำมันและglycolลงใน base Aloe Vera Gel Lite ได้รึเปล่าคะ

สูตร2
Skin-mimic 15%
Bifida Ferment Lysate liquid 10%
Rhamnose 5%
Niacinamide 5%
Prebio-care 3%
Yeast Resurface 3%
natural moisture Amino acid 3%
Lactobacillus Ferment Lysate 3%
Glycosaminoglycan 3%
Apple Stem Cell 3%
Glycoprotein 2.5%
Grape Seed Extract 1%
Ume Extract 2%
Natural Betaine 2%
Siliwax Aqua 3%
Laurocapram water 2%
probio care 2%กันเสีย
Glyceryl glucoside 2%
Ethoxydiglycol 2%
N-acetyl-L-hydroProline 1%
HEPES 1%
Bio-Mineral 1%
Trehalose 1%
Palmitamide MEA 0.5%
Disodium EDTA 0.2%
น้ำส่วนที่เหลือ
คำถามสูตรที่2
1.คาดหวังผลคือความชุ่มชื้นฟื้นskin barrierและรักษาสมดุลแบคทีเรียบนผิวค่ะสูตรมีความเหมาะสมและสามารถผสมกันได้รึเปล่าคะ
2.ต้องใช้ HEPESประมาณกี่%ถึงสามารถปรับphของสูตรเนื่องจาก N-acetyl-L-HydroProline
ให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสมคะจะส่งสูตรให้ผลิตมันต้องใส่%เลย
อะค่ะ
3.ใช้ Ethoxydiglycolแล้วจำเป็นต้องใช้ Laurocapram water อีกรึเปล่าคะ

สูตร3
lipid soft f 20%
Avena sativa oat extract oil soluble 5%
Cerasoft 5%
Resveratrol 2%
Laurocapram oil 2%
Bisabolol 1%
Bakuchiol 1%
DPHP 1%
Tocotrienols 1%
Phytosterol 1%
Phytosphingosine 1%
Idebenone 0.5%
Silybum Marianum Extract 0.5%
Pseudoceramide 0.5%
Pure Baicalin 0.3%
WhiteCumin 0.2%
Rose Hip Oil ส่วนที่เหลือ
คำถามสูตร3
1.คาดหวังเป็นน้ำมันทาหน้าต่อต้านอนุมูลอิสระและริ้วรอยค่ะสูตรมีความเหมาะสมและสามารถผสมกันได้รึเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
fernananan

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 06, 2021 6:24 pm

สวัสดีคะ

คำถามสูตร1.
1.คาดหวังผลคือใช้เป็นแอนตี้ออกซิแดนในตอนกลางวันค่ะสูตรมีความเหมาะสมและสามารถผสมกันได้รึเปล่าคะ
2.มีสารตัวไหนส่งผลให้เนื้อเหนียวเหนอะหนะบ้างคะ
2.จำเป็นต้องใส่ สารกันเสีย DisodiumEDTA
Active Protect uv ActiveProtec OX รึเปล่าคะ
3.สามารถใส่สารที่ละลายในน้ำมันและglycolลงใน base Aloe Vera Gel Lite ได้รึเปล่าคะ

สูตรสามารภผสมได้ แต่จะไม่น่าใช้ สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมบางตัว มีสีเข้ม จะทำให้สูตรมีสีเข้มและไม่น่าใช้คะ

สูตรไม่ได้เหนอะหนะนะคะ สูตรควรมี ActiveProtect OX แต่ สำหรับ ActiveProtect UV ขึ้นอยู่กับว่าบรรจุในบรรจุภัณฑ์ทึบแสงหรือโปร่งแสงคะ

สูตรสามารถมีส่วนผสมกลุ่มน้ำมันได้ เนื่องจาก Aloe Vera Gel จะสามารถประสานน้ำมันได้ประมาณ 5% ด้วยคะ

สูตรที่ 2 มีปัญหา จาก Palmitamide MEA จะต้องละลายในน้ำมัน แต่ในสูตรมีน้ำมันน้อยเกินไปคะ

สูตรที่ 3 มีปัญหา ส่วนผสมบางรายการ เช่น Resveratrol ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้ จะลอยกลายเป็นตะกอนอยู่ในสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง