ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำ oil soap gel ครับ ปรับความข้นหนืดของเนื้อ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำ oil soap gel ครับ ปรับความข้นหนืดของเนื้อ

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2021 8:01 pm

สวัสดีครับ

ขอสอบถามการทำสบู่เจลล้างหน้าครับ

Oil Soap™ = 25%
Fractionated Coconut Oil = 66%
LipidSoft Palm = 5%
Oil Blender = 3%
Vitamin E Acetate = 1%

เนื่องจากตัวอย่างสูตรด้านบนลักษณะสบู่น้ำมันจะเหลวมาก

หากอยากได้ความข้นหนืดของสบู่น้ำมันเพิ่มเติม จะต้องเติมส่วนผสมใดลงไปครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำ oil soap gel ครับ ปรับความข้นหนืดของเนื้อ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2021 9:22 pm

สวัสดีคะ

เติม Oil-Fix™ W หรือ
Oil Thick™ Clear S (สร้างเนื้อเจลน้ำมัน เนื้อใส thixotropic)

ก็ได้คะ โดย Oil-Fix™ W จะผสมได้ง่ายกว่า ไม่ต้องใช้ความร้อน แต่ต้นทุนอาจจะสูงกว่า คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการทำ oil soap gel ครับ ปรับความข้นหนืดของเนื้อ

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ พ.ค. 01, 2021 7:54 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

เติม Oil-Fix™ W หรือ
Oil Thick™ Clear S (สร้างเนื้อเจลน้ำมัน เนื้อใส thixotropic)

ก็ได้คะ โดย Oil-Fix™ W จะผสมได้ง่ายกว่า ไม่ต้องใช้ความร้อน แต่ต้นทุนอาจจะสูงกว่า คะ

ลองใช้ Oil Thick Clear s แล้วครับ สามารถสร้างเจลน้ำมัน LipidSoft Palm ได้ แต่เมื่อผสม Oil Soap

ลงไปเกิดจากแยกชั้นระหว่าง Oil Soap กับ LipidSoft Palm gel ครับ ผมจึงเติม Oil Blender เข้าไป

ก็ยังแยกชั้นเหมือนเดิมเลยครับ รบกวนสอบถามทาง staff อีกรอบครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 03, 2021 8:33 am

สวัสดีคะ

ใช้ Oil Blender กี่ % คะ และ อุ่นร้อนตอนประสานหรือเปล่าคะ เมื่ออุ่นร้อนและปั่นเบสๆ สูตรจะใสขึ้นมาหรือเปล่าคะ รบกวนแจงโดยละเอียดคะ
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ พ.ค. 03, 2021 4:11 pm

ใช้ Oil Blender 3% ครับ ตอนประสานอุ่นร้อนด้วยความร้อนครับ สูตรใสครับ

แต่เมื่อสูตรเย็นลงเหมือนจะเป็นก้อนเจลแยกตัวกับน้ำมันครับ พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 09, 2021 9:45 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่แน่ใจ ว่าอาจจะเกิดจาก การไม่เข้ากัน ของ Propylene Glycol ซึ่งเป็นองค์ประกอบของ Oil Soap™ กับ Oil Thick™ Clear S หรือเปล่าคะ แนะนำอาจต้องทดสอบใช้ Oil-Fix™ W แทนคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง