ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ กันแดดทาหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ กันแดดทาหน้า

โพสต์โดย fernananan » เสาร์ ม.ค. 30, 2021 1:31 am

อยากผสมกันแดดทาหน้าไว้ใช้เองค่ะแต่อยากส่งสูตรให้บริษัทผลิตให้โดยจะสั่งซื้อให้ครบราคาขั้นต่ำที่ทางบริษัทกำหนดค่ะ อยากให้ทาง staff ช่วยตรวจสอบสูตรที่อยากจะส่งผลิตให้ก่อนค่ะว่าเหมาะสมหรือไม่

SPF Protect Ultra 22.5%
lipid soft lite 10%
Warp Cream Maker XL 5%
Zinc Oxide 35 nm liquid 5%
Titanium Dioxide 15 nm liquid 5%
PMMA Booster 5%
SelectSorb 5%
WaterGuard Lite 3%
Ectoin 2%
L-Carnosine 1%
Ethyl Ferulate 1%
Licorice Extract(Licochalconea1%)1%
Pure EGCG 1%
Magnesium Sulfate 1%
QuikBlur 1%
Mild Preserved Eco 1%
Allantoin 0.5%
beige Iron Oxide 0.4%
น้ำส่วนที่เหลือ

1)อยากให้สูตรกันน้ำควรใช้ WaterGuard หรือ Polyethylene Wax(soft)ดีกว่ากันคะ

2)สารดูดซับความมันใช้ SelectSorb เหมาะสมรึเปล่าคะ

3)มีสารตัวไหนเสี่ยงอุดตันรึเปล่าคะ

4)สูตรมีความเหมาะสมหรือไม่คะถ้าไม่เหมาะรบกวนทาง staffช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ

5)อยากส่งสูตรผลิตกับบริษัท มีการใช้ PMMA Booster ทางบริษัทจะส่งเข้าแลปตรวจspfและpaให้ฟรีใช่มั้ยคะ

6)ทางบริษัทจะคำนวนค่า spf และ paให้ดูก่อนรึเปล่าคะเพราะถ้า spf pa ไม่ถึงจะได้แก้ไขสูตรก่อนค่ะ

7)อยากแค่ใช่เองดูก่อนตอนส่งสูตรผลิตให้เลือกตรง สูตรทดสอบใช่มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
fernananan

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ กันแดดทาหน้า

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2021 4:23 pm

สวัสดีคะ

กรณีสั่งผลิต ให้สามารถส่งสูตรได้เลยคะ เจ้าหน้าที่ทางฝั่งโรงงาน จะปรับสูตรให้เหมาะสม และสามารถผลิตได้ ให้เองคะ

1)อยากให้สูตรกันน้ำควรใช้ WaterGuard หรือ Polyethylene Wax(soft)ดีกว่ากันคะ

Wax จะทิ้งความเหนอะหนะไว้เล็กน้อย แต่จะกันน้ำได้ดีกว่า แต่ WareGuard จะไม่เหนอะหนะ แต่ประสิทธิภาพกันน้ำต่ำกว่าคะ

2)สารดูดซับความมันใช้ SelectSorb เหมาะสมรึเปล่าคะ

ใช้ได้คะ

3)มีสารตัวไหนเสี่ยงอุดตันรึเปล่าคะ

ผลิตภัณฑ์กันแดด หากเมื่อใช้แล้ว ทำความสะอาดได้หมดจด ก็จะไม่มีปัญหา แต่หากทิ้งไว้บนผิว ก็จะมีความเสี่ยงในการอุดตันได้ ส่วนผสมบางรายการ จะล้างออกยากกว่าส่วนผสมทั่วไป เช่น Polyethylene Wax เนื่องจากมีลักษณะกันน้ำ ส่วนผสมเหล่านี้ จะสามารถอุดตันรูขุมขนได้ หากล้างออกไม่หมดคะ

5)อยากส่งสูตรผลิตกับบริษัท มีการใช้ PMMA Booster ทางบริษัทจะส่งเข้าแลปตรวจspfและpaให้ฟรีใช่มั้ยคะ

6)ทางบริษัทจะคำนวนค่า spf และ paให้ดูก่อนรึเปล่าคะเพราะถ้า spf pa ไม่ถึงจะได้แก้ไขสูตรก่อนค่ะ

ตรวจให้ฟรี แต่จะต้องส่งตัวอย่างเข้ามาให้ตรวจ 100กรัม คะ

ค่า SPF คำนวนได้ยาก ได้แค่เพียงประมาณ จากค่าที่เคยวัด จากส่วนผสมต่างๆที่ใช้ในสูตร แต่ตัวแปรสำคัญที่ทำให้ค่าไม่ตรงกับที่คาดจากการคำนวน เช่น ส่วนผสมอื่นๆในสูตร และ การทำงานร่วมกันของสารกันแดดแต่ละชนิด (กรณีของท่านสมาชิก ในสูตรนี้ มีการใช้สารกันแดดหลากหลายชนิดร่วมกัน ซึ่งโดยปกติแล้ว จะสามารถทำงานเสริมกัน เพื่อให้ค่าสูงขึ้น)

7)อยากแค่ใช่เองดูก่อนตอนส่งสูตรผลิตให้เลือกตรง สูตรทดสอบใช่มั้ยคะ

ใช่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง