ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาการใส่ Shea butter organic refined ลงในสบู่เหลวล้างมือ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาการใส่ Shea butter organic refined ลงในสบู่เหลวล้างมือ

โพสต์โดย pamsalapao » พุธ ม.ค. 27, 2021 11:45 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนปรึกษาค่ะ

การจะใส่ shea butter organic refined และ วิตามินอี ลงในสบู่เหลวล้างมือ
มีเทคนิคอย่างไรบ้างคะ

ในสูตรมี สารชำระล้าง กลุ่ม sulfate 20% และมี Betaine, กลุ่ม nonionic รวมแล้วมี surfactant ประมาณ 25% ค่ะ
ลองทำแล้ว เนื้อที่ได้ขุ่นขาวนม อยากให้สูตรที่ได้ใส จะทำได้มั้ยคะ
pamsalapao

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาการใส่ Shea butter organic refined ลงในสบู่เหลวล้า

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2021 3:54 pm

สวัสดีคะ

การพยายามเติมน้ำมัน ลงในสูตรทำความสะอาดผิว เป็นการทำกลับกันจากวัตถุประสงค์ของผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวคะ

ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิว (กรณีนี้คือ สบู่เหลวล้างมือ) ทำขึ้น เพื่อชะล้างเอาสิ่งสกปรก ทั้งชนิดที่ละลายน้ำ และชนิดที่ละลายน้ำมัน(เช่นคราบไขมันต่างๆ) ออกจากผิว แต่เมื่อมีการเติม "ไขมัน" (ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า shea butter, Vitamin E) ลงในสูตร ก็เหมือนเป็นการทำกลับกัน

ในทางเทคนิค สามารถทำได้ ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใดคะ แต่ในทางปฎิบัติ คือ ไม่มีประโยชน์ใดๆ ยกเว้นประโยชน์ทางการตลาด เพื่อโฆษณาให้ผู้บริโภค เข้าใจว่า จะมีประโชน์มากกว่า สาเหตุที่ไม่มีประโยชน์ใดๆ เนื่องจาก สารชะล้างในสูตร ก็จะทำหน้าที่ล้างไขมันที่เราตั้งใจเติมเข้าไปในสูตร ออกจากผิวทันทีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง