ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการใช้ 12H FIX ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการใช้ 12H FIX ค่ะ

โพสต์โดย giftranger » จันทร์ ม.ค. 18, 2021 10:58 am

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามเรื่องการใช้ 12H Fix ค่ะ

1.สูตรการใช้คือนำ 12H Fix ปริมาณ 5-20% ผสมกับ Ethyl Alcohol เท่านั้นใช่มั้ยคะ
จึงจะได้เป็นเบสก่อนนำไปผสม EO หรือ FO หรือต้องมีส่วนผสมอื่นๆอีกคะ

2.หากใช้ 12H Fix แล้ว สามารถใส่ Musk Fix เพิ่มเข้าไปได้มั้ยคะ จะมีผลทำให้น้ำหอมดีขึ้นไปอีกมั้ยคะ

3.หากใช้ 12H Fix ที่ปริมาณสูงสุด 20% จะยังโอเคและไม่มีกลิ่นรบกวนน้ำหอมใช่มั้ยคะ

4.การนำไปอุ่นร้อน คือใช้ 12H Fix ผสมกับตัว EO/FO แล้วนำไปอุ่นร้อน
หรือผสมทั้งหมดเสร็จแล้วไปอุ่นร้อนได้เลยคะ (รวมแอลกอฮอ)

5.หลังจากผสมเสร็จแล้ว ตัว12H Fix ต้องบ่มไว้กี่วัน/เดือน จึงจะเข้าที่คะ หรือเหมือนกับตัวอื่นๆคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
giftranger

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการใช้ 12H FIX ค่ะ

โพสต์โดย giftranger » พุธ ม.ค. 20, 2021 11:06 am

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
giftranger

Re: สอบถามเรื่องการใช้ 12H FIX ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 24, 2021 8:27 pm

สวัสดีคะ

1. ให้อุ่นเข้ากับ Ethyl Alcohol เมื่อละลายเข้ากัน สามารถเติมน้ำหอม ได้เลยคะ (หรือง่ายที่สุด ให้อุ่นพร้อมกันทีเดียวเลยคะ alcohol + น้ำหอม + 12H Fix)

2. ไม่คะ 12H Fix มีประสิทธิภาพสูงกว่า Musk Fix ซึ่งทำให้การเติม Musk Fix จะไม่ได้ทำให้กลิ่นติดทนขึ้นได้อีกแล้ว

3. ไม่แนะนำ เพราะจะข้นหนืดเนียว ไม่เหมาะกับการใช้งาน (หรืออาจจะต้องใช้เฉพาะงานพิเศษ เช่นบาล์มน้ำหอม เพราะเนื้อจะข้นหนืด) นอกจากนี้ การใช้ในอัตราสูงเกินไป ก็ไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพการติดทนแล้วคะ

4. ได้คะ แต่พยายามเลี่ยงการอุ่น EO/FO นาน เพราะกลิ่นจะระเหย หรือบางกลิ่นอาจจะเสียหาย

5. สามารถใช้ได้เลยคะ ไม่ต้องบ่มไว้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย giftranger » จันทร์ ม.ค. 25, 2021 8:58 pm

ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะ ข้อมูลครบถ้วนเลยค่ะ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ อยากทราบปริมาณสูงสุดที่แนะนำสำหรับใช้ทำน้ำหอมค่ะ ควรใช้กี่%คะ
ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ

staff เขียน:สวัสดีคะ

1. ให้อุ่นเข้ากับ Ethyl Alcohol เมื่อละลายเข้ากัน สามารถเติมน้ำหอม ได้เลยคะ

2. ไม่คะ 12H Fix มีประสิทธิภาพสูงกว่า Musk Fix ซึ่งทำให้การเติม Musk Fix จะไม่ได้ทำให้กลิ่นติดทนขึ้นได้อีกแล้ว

3. ไม่แนะนำ เพราะจะข้นหนืดเนียว ไม่เหมาะกับการใช้งาน (หรืออาจจะต้องใช้เฉพาะงานพิเศษ เช่นบาล์มน้ำหอม เพราะเนื้อจะข้นหนืด) นอกจากนี้ การใช้ในอัตราสูงเกินไป ก็ไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพการติดทนแล้วคะ

4. ได้คะ แต่พยายามเลี่ยงการอุ่น EO/FO นาน เพราะกลิ่นจะระเหย หรือบางกลิ่นอาจจะเสียหาย

5. สามารถใช้ได้เลยคะ ไม่ต้องบ่มไว้คะ
giftranger

โพสต์โดย giftranger » จันทร์ ม.ค. 25, 2021 9:02 pm

แนะนำอัตราดังนี้ สำหรับผลิตภัณฑ์แต่ละประเภท
สเปรย์น้ำหอม 12H Fix™ 10-20% น้ำหอม 25-30% แอลกอฮอลล์ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
โลชั่นน้ำหอม 12H Fix™ 10% น้ำหอม 10% เบสโลชั่น ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

จากข้อมูลตรงนี้เลยไม่แน่ใจว่าจะต้องใช้กี่% รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ
giftranger

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง