ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เช็คสูตร ผลัดเซลล์ผิวให้หน่อยครับ สำหรับใช้ทุกวัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เช็คสูตร ผลัดเซลล์ผิวให้หน่อยครับ สำหรับใช้ทุกวัน

โพสต์โดย knat.ph » ศุกร์ ม.ค. 15, 2021 10:54 am

รบกวนเช็คสูตรสำหรับผลัดเซลล์ผิวให้หน่อยครับ สำหรับใช้ทุกวัน
:D ว่าจะระคายเคืองไปมั้ย ??
:D ค่า PH เหมาะกับผิวแล้วหรือยังครับ ??
:D ถ้าต้องปรับควรปรับส่วนไหนครับ ??
:D เนื้อบางเบาแล้วหรือยังสำหรับการเป็น Pre-Serum ??

Linked Papain 5%
Mild Preserved Eco 1%
HEPES 4%
FruitPeel 3%
Pumpkin Renew 5%
Willow Bark Extract 5%
Rice Vitamin 2%
VersaMoist 2%
MOIST24 5%
Allantoin 0.5%
Odor-Kill 1%
น่ำกลั่น 66.5%
knat.ph

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เช็คสูตร ผลัดเซลล์ผิวให้หน่อยครับ สำหรับใช้ทุกวัน

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 16, 2021 8:57 pm

สวัสดีคะ

HEPES ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ในสูตรนี้คะ

Allantoin ละลายในน้ำได้ไม่เกิน 0.5% ของน้ำ ไม่ใช่ของสูตร คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ

สูตรเหลวเป็นน้ำนะคะ น่าจะใช้งานยาก แนะนำพิจารณาเติมส่วนผสมที่ช่วยให้ข้น เพื่อปรับให้่มีความข้นหน่อยคะ เช่น Pro Polymer 0.5%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เช็คสูตร ผลัดเซลล์ผิวให้หน่อยครับ สำหรับใช้ทุกวัน

โพสต์โดย knat.ph » อาทิตย์ ม.ค. 17, 2021 7:03 pm

หากใช้ Silky Serum Base Plus แทน Pro Polymer ตามสัดส่วน

Linked Papain 5%
Mild Preserved Eco 1%
FruitPeel 3%
Pumpkin Renew 5%
Willow Bark Extract 5%
Rice Vitamin 2%
VersaMoist 2%
MOIST24 5%
Odor-Kill 1%
น่ำกลั่น 44%
Silky Serum Base Plus 15%
Cyclotetrasiloxane (Low-Odor Cyclomethicone) 10%
Magnesium Sulfate 2%

เนื้อสัมผัสจะต่างกับสูตรข้างบนที่แนะนำให้ใส่ Pro Polymer 0.5% อย่างไรบ้างครับ
knat.ph

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2021 12:17 am

สวัสดีคะ

Silky Serum Base จะให้เนื้อนุ่มลื่น แต่ Pro Polymer จะให้เนื้อเจลน้ำ ที่เวลาทาจะทิ้งความเหนอะกึ่งชุ่มชื้นไว้ประมาณ 30วินาที แล้วค่อยซึมหายไปคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง