ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำเรื่องสูตรแชมพูค่ะ ต้องปรับลดหรือเพิ่มตัวไหนบ้าง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำเรื่องสูตรแชมพูค่ะ ต้องปรับลดหรือเพิ่มตัวไหนบ้าง

โพสต์โดย luthien.ceres.jp » ศุกร์ ม.ค. 08, 2021 1:42 pm

รบกวนขอคำแนะนำส่วนผสมแชมพูค่ะ ต้องปรับลดหรือเพิ่มตัวไหนบ้างคะ

Pro Vitamin B5 0.5%
Hydro Protein 1%
Natural Moisturizing Amino acid 0.5%
Pure Keratin 1%
Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 30%
Cond-Foam 30%
Calendula Extract 3%
Witch Hazel 28%
Gamma Oryzanol 0.5%
กลิ่น Eucalyptus & Spearmint 5%

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
luthien.ceres.jp

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำเรื่องสูตรแชมพูค่ะ ต้องปรับลดหรือเพิ่มตัวไหนบ้า

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 2:38 pm

สวัสดีคะ

สูตรไม่เหมาะ ด้วยเหตุผลดังนี้คะ

แชมพู เป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้แล้วล้างออกจากเส้นผมไปในเวลาอันสั้น ส่วนผสมบำรุงเส้นผมต่างๆส่วนใหญ่ กรณีที่ต้องการให้ออกฤทธิ์เต็มที่ จะต้องสามารถดูดซึมเข้าสู่เส้นผมและหนังศรีษะได้ การสัมผัสสั้นๆแล้วถูกล้างออกไปในทันที จะเห็นผลได้น้อย และไม่คุ้มค่า คะ

กรณีแชมพู ที่ต้องการให้บำรุงเส้นผมได้ ควรจะเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่มที่เป็นประจุบวก (cation) ซึงตรวจสอบได้ในหมวด hair conditioner คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำเรื่องสูตรแชมพูค่ะ ต้องปรับลดหรือเพิ่มตัวไหนบ้า

โพสต์โดย luthien.ceres.jp » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 11:38 pm

luthien.ceres.jp

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 16, 2021 5:53 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมต่างๆสามารถผสมร่วมกันได้คะ

ส่วนผสมกลุ่ม conditioning ให้เลือกใช้ในอัตราที่เหมาะสม เนื่องจากมีการเลือกใช้หลายตัวมาก โดยปกติไม่จำเป็นต้องใช้หลากหลายขนาดนี้คะ หากต้องใช้หลากหลายขนาดนี้ ให้เลือกในอัตราต่ำในแต่ละรายการ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง