ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ Lip Gloss เนื้อใสบำรุงปาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ Lip Gloss เนื้อใสบำรุงปาก

โพสต์โดย thnptbu » อังคาร ม.ค. 05, 2021 11:39 am

เน้นบำรุงให้ริมฝีปากมีความอิ่มฟู ลดอาการปากแห้งแตก และลดรอยเหี่ยวย่นบนริมฝีปาก ทำให้ดูอวบอิ่มสุขภาพดี

1.ส่วนผสมสามารถเข้ากันได้หรือไม่ครับ
2.ยังขาดส่วนผสมอะไรอีกหรือไม่ครับเพื่อให้สูตรสามารถใช้งานได้
3.ถ้าต้องการให้ได้ออกมาเป็นลิปกลอสใส ไม่มีสี ควรตัวส่วนผสมอะไรออกไหมครับหรือควรปรับสูตรอย่างไรครับ
4.ทางบริษัทมีการบรรจุผลิตภัณฑ์ประเภทลิปกลอสในบรรจุภัณฑ์แบบไหนครับ

Ingredient 100%
1. Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
2. HyaOil™ (Oil-Dispersed Hyaluronic Acid) 2%
3. DMAE (SkinTight MD™) Liquid 3%
4. Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine) 2%
5. Panthenol (Pro Vitamin B5, DL-Panthenol, Powder) 3%
6. HyaOil™ (Oil-Dispersed Hyaluronic Acid) 1%
7. Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 1%
8. Tamanu Oil (Pure Virgin) 25%
9. Tea (Camellia oleifera) Seed Oil (Refined) 5%
10. Cocoa Absolute 1%
11. Oil Film (Long-Wear) 5%
12. Vinyl Film (Medium Wear, Soft) 10%
13. Polyglyceryl-2 isostearate/dimer dilinoleate copolymer 40%

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
thnptbu

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ Lip Gloss เนื้อใสบำรุงปาก

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 12:44 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้นะคะ สาเหตุเนื่องจาก มีทั้งส่วนของน้ำ และน้ำมัน ในสูตร แต่ยังไม่มีการใช้ตัวประสาน กรณีนี้เช่น Water Balm

ปัญหาที่ตามมา หลังจากมีการประสาน คือ เนื้อลิปจะเป็นสีขาว แทนที่จะเป็นสีใส แต่ท่านสมาชิก เจาะจงว่าต้องการให้เป็นเนื้อใส ซึ่งจะพบว่า lip gloss ที่เป็นเนื้อใส จึงจะต้องเลือกเป็น oil base ทั้งหมด หรือ water base ทั้งหมด ไม่สามารถเลือกให้มีส่วนผสมทั้งที่ละลายในน้ำ และส่วนที่ละลายในน้ำมัน ในสูตรเดียวกันได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำ Lip Gloss เนื้อใสบำรุงปาก

โพสต์โดย thnptbu » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 3:12 pm

ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ หากมีการปรับส่วนผสมดังนี้ จะทำให้ได้กลอสที่มีสีใสได้ตามโจทย์ไหมครับ

1. Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
2. HyaOil™ (Oil-Dispersed Hyaluronic Acid) 2%
3. Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 1%
4. Cocoa Absolute 1%
5. Oil Film (Long-Wear) 5%
6. Vinyl Film (Medium Wear, Soft) 10%
7. Polyglyceryl-2 isostearate/dimer dilinoleate copolymer 64%
8. Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) 5%
9. Aloe Vera Oil (Infused) 10%
thnptbu

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 5:20 pm

สวัสดีคะ

Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) อาจจะไม่ได้ละลายจนใสในสูตรนะคะ เป็นลักษณะกึ่งกระจายตัวในน้ำมัน คะ

HyaOil™ (Oil-Dispersed Hyaluronic Acid) จะทำให้สูตรขุ่นขาวคะ
staff

โพสต์โดย thnptbu » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 8:25 pm

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มเติมครับ

แล้วถ้ามีการสั่งผลิตผลิสภัณฑ์ประเภทลิปกลอสแบบนี้ ทางบริษัทจะบรรจุแบบไหนให้ครับ
thnptbu

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 16, 2021 5:41 pm

สวัสดีคะ

ทางบริษัทไม่ได้รับผลิตสินค้าประเภทนี้ ขออภัยคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง