ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Galactomyces Ferment Filtrate ต้องใส่กันเสียมั้ย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Galactomyces Ferment Filtrate ต้องใส่กันเสียมั้ย

โพสต์โดย wanwisasat » พุธ ธ.ค. 30, 2020 8:53 am

รบกวนสอบถามค่ะ
1. Galactomyces Ferment Filtrate 20% ในน้ำ DI 80% ต้องใส่กันเสียด้วยหรือไม่
2. Galactomyces Ferment Filtrate มีสารที่ใช้สกัดหรือสารกันเสียปนมาด้วยหรือไม่
3. ถ้ามีการใช้กันเสียร่วมด้วยในสูตร จะเป็นการฆ่าทำลาย Galactomyces Ferment Filtrate ไปด้วยหรือไม่
4. การใส่กันเสียแบบ Probiotic จะทำลายฤทธิ์ของ Galactomyces Ferment Filtrate หรือไม่
5. มีสารตัวไหนบ้างที่ห้ามใช้ร่วมกับ Galactomyces Ferment Filtrate

ขอบคุณค่ะ
wanwisasat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Galactomyces Ferment Filtrate ต้องใส่กันเสียมั้ย

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 02, 2021 5:24 pm

สวัสดีคะ

Galactomyces Ferment Filtrate มีสารกันเสียมาจากผู้ผลิต กรณีนำมาผสมกับน้ำ ให้คำนวนสารกันเสียเฉพาะในส่วนของน้ำ ตัวอย่างเช่น Mild Preserved Eco แนะนำ 1% ของสูตร ก็ให้คำนวนเป็น 1% ของน้ำแทนคะ (แปลว่า Water = 20% จึงใช้ Mild Preserved Eco 0.2%)

Galactomyces Ferment Filtrate ไม่มีเชื้อที่มีชีวิตอยู่ เพราะเมื่อบ่มเสร็จแล้ว ทำการ filtrate เอาเฉพาะน้ำในเซลล์ของเชื้อออกมาใช้ ไม่มีเชื้อติดมาด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Galactomyces Ferment Filtrate ต้องใส่กันเสียมั้ย

โพสต์โดย wanwisasat » อังคาร ม.ค. 12, 2021 7:26 pm

ขอถามเพิ่มค่ะ
สารกันเสียที่ผู้ผลิตใส่มาอยู่แล้ว คือสารชื่ออะไรคะ ปริมาณกี่ % เห็นใน inci name ไม่แสดงชื่อสารกันเสีย เลยเข้าใจว่ามีเฉพาะ Galactomyces Ferment Filtrate 100% ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
wanwisasat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง