ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตร กันแดดให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตร กันแดดให้หน่อยครับ

โพสต์โดย wissanu_com » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2020 11:45 am

สูตรดังนี้
Alumina 3
SelectSorb™ (PMMA ดูดซับน้ำมัน) 5
QuikBlur™ (Polymethylsilsesquioxane Solution) 4
Polyethylene Wax (Soft) 2
Water-in-Oil EZ™ 3
LipidSoft™ Disperse 5
Allantoin 0.5
Calcium Pantothenate 2.00
Poly-Protect (Hydrolyzed Sclerotium Gum) 1
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1
SPF Protect Ultra II 10
Zinc Oxide 35nm Liquid 5
PMMA Booster (SPF/Color Booster) 5
สามารถทำครีมกันแดด ได้ไหมครับ
**Water-in-Oil EZ™ มีน้ำในสูตรเท่าไรก็ได้ ใช่หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
wissanu_com

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตร กันแดดให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 02, 2021 4:34 pm

สวัสดีคะ

SelectSorb เยอะไปคะ แนะนำ 2-3% ถือว่ามากแล้วคะ

LipidSoft Disperse ไม่มีความจำเป็นในสูตรนี้คะ

สูตรกันแดด ควรจะเน้นความบางเบา ยกเว้นว่าเป็นคนผิวแห้งคะ

**Water-in-Oil EZ™ มีน้ำในสูตรเท่าไรก็ได้ ใช่หรือไม่ครับ

ในระบบ Water-in-Oil ยิ่งมีน้ำมาก จะยิ่งทำให้เนิ้อสูตรข้น แต่ก็จะทำให้สูตรเสถียรขึ้นด้วยคะ หากมีน้ำน้อยไป (น้ำมันหรือซิลิโคนเยอะ) อาจจำเป็นต้องใช้ตัวช่วยให้เสถียร กรณีสูตรของท่านสมาชิก แนะนำให้เพิ่ม oil หรือ silicone หน่อยคะ เพราะไม่เช่นนั้น ด้วยสัดส่วนน้ำค่อนข้างเยอะ จะทำให้เนื้อข้นเกินไป ไม่น่าใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง