ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสม น้ำมัน กับ น้ำ ครับ จะทำ serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสม น้ำมัน กับ น้ำ ครับ จะทำ serum

โพสต์โดย whalelanding » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 8:03 pm

จะทำ serum มีคำถามดังนี้ครับ

1. สารนำพาคือ Phospholipid ซึ่งที่อ่านมาคือในสูตรต้องมีน้ำ+น้ำมันด้วยใช่ไหมครับ

2. ถ้าให้ทาง myskinrecipes ผสมส่วนผสมให้ต้องเติม Disodium EDTA ด้วยไหมครับ (น้ำที่ตัวระบบให้เพิ่มครบ 100% คือน้ำที่ไม่ต้องเติม Disodium EDTA เข้าไปในสูตรแล้ว ผมเข้าใจถูกไหมครับ)

3. สูตรนี้สามารถทำได้จริงไหมครับ ผมอยากได้ความหนืดนิดหน่อยไม่ไหลเป็นน้ำ(อาจจะใช้เวลาซึมในผิวไม่เร็วมากก็ได้ครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่านานเกินไปก็ไม่ซึมนะครับ)

ส่วนประกอบ
Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 3%
Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline) 10%
Energy-Blend™ (Caffeine+Adenosine+Vitamin B3) 5%
Calcium Pantothenate 3%
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 2%
Phospholipid 2%
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 5%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 67%

4. จากสูตรขั้นต้นมีกลิ่นไหมครับ

5. บรรจุภัณฑ์ที่ทาง myskinrecipes จะบรรจุให้ผมจะได้แบบไหน ตามเป็นตามสูตรด้านบน มีตัวอย่างภาพให้ดูไหมครับ

6. หลังจากชำระเงินใช้ระยะเวลานานขนาดไหนกว่าจะได้ของครับ(เป็นสูตรทดสอบครับ)

ขอบคุณครับ
whalelanding

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ถามสูตรครับ

โพสต์โดย whalelanding » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 9:02 pm

จากส่วนผสม
Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 3%
Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline) 10%
Energy-Blend™ (Caffeine+Adenosine+Vitamin B3) 5%
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 2%
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 5%
Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) 1%
Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) 10%
MOIST24 5%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 51%

คำถาม
1. สามารถทำได้จริงไหมครับ หรือต้องปรับตรงไหนบ้าง
2. ในสูตรมีกลิ่นไหม
3. เนื้อสัมผัสหนืดไหมครับ หรืออารมณ์เหมือน serum เกลี่ยง่าย แต่ไม่ไหลเป็นน้ำ
4. ปกติหลังทำเสร็จ สินค้าจะอยู่ได้นานขนาดไหนครับ (หมดอายุเมื่อไรหลังจากผลิตเสร็จ)

Re: ถามสูตรครับ

โพสต์โดย whalelanding » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 9:12 pm

จากสูตรนี้ตั้งใจให้เนื้อเหมือน serum ครับ ไม่เหลวเกินไป แต่เกลี่ยง่ายๆ

Re: ถามสูตรครับ

โพสต์โดย whalelanding » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 9:28 pm

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าในสูตรมี Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) ผมสามารถตัด Argan Oil ออกได้ไหมครับ ถ้าอยากใช้สารนำพา Phospholipid (ที่เข้าใจว่าในสูตรต้องมีทั้งน้ำและน้ำมัน)

Re: สอบถามส่วนผสม น้ำมัน กับ น้ำ ครับ จะทำ serum

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2020 7:27 pm

สวัสดีคะ

1. ใช่คะ ซึ่งสูตรที่แจ้งมาด้านบนนี้ มีส่วนของน้ำ และน้ำมัน และสามารถใช้ Phospholipid ได้ ไม่มีปัญหาคะ

2. ทาง R&D ที่ดูแลรับผิดชอบการตรวจสอบสูตร ก่อนส่งเข้าระบบการผลิต จะตรวจสอบ และพิจารณาความเหมาะสม ว่าจะเป็นต้องเติมหรือไม่ คะ

3. สูตรยังไม่มี สารประสานน้ำ-น้ำมัน คะ แนะนำ Satin Cream Maker 1.0-1.2% (ปรับอัตราการใช้ ตามความข้นหนืด ของสูตร ที่ต้องการ)

4. มีกลิ่นอ่อนๆจากส่วนผสมคะ

5. ไม่มีภาพคะ

6. นานคะ หากไม่พร้อมจะรอ แนะนำผสมเอง จะดีกว่าคะ สามารถปรับแต่งตามที่ต้องการได้เองด้วยคะ สามารถขอคำแนะนำสูตรจากตรงนี้ และเจ้าหน้าที่จะแนะนำการปรับจนเหมาะสม แล้วจึงค่อยผสมก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามส่วนผสม น้ำมัน กับ น้ำ ครับ จะทำ serum

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2020 7:29 pm

เรียนแจ้งเตือน

กรุณา

1. งดตั้งกระทู้ซ้ำ

2. คำถามที่เกี่ยวโยงกัน สอบถามภายในกระทู้เดิมเท่านั้นคะ
staff

โพสต์โดย whalelanding » พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2020 9:26 pm

ถ้าปรับสูตร แบ่งเป็นตามนี้
สูตรที่ 1
Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) 1%
Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) 10%
MOIST24 5%
Satin Cream Maker™ 1%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 50%

สูตรที่ 2 (ตัด Argan Oil ออก)
MOIST24 5%
Satin Cream Maker™ 1%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 55%

คำถามครับ
1. จากสูตร 1 สามารถทำได้จริงไหมครับ แล้วถ้าทำได้รบกวนบอกขั้นตอนที่ครับว่า ต้องผสมอะไรก่อนหลัง

2. จากสูตร 1 ตัวเนื้อสัมผัสจะเป็นแบบไหนครับ คือผมอยากได้อารมณ์เนื้อ serum คือหยดแล้วไม่ไหลเหมือนน้ำตบแต่ก็ไม่หนืดขั้นเจลหรือครีมครับ

3. จากสูตรที่ 2 ถ้าผมใช้ Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) ซึ่งประกอบด้วย Ceramide , Cholesterol และ Free Fatty Acid (ผมเข้าใจว่าเป็นน้ำมันหรือป่าว) ผมสามารถตัด Argan Oil ออกจากสูตรได้ไหมครับ แต่ยังคงใช้ Phospholipid เป็นสารนำพา

4. จากข้อ 3 ถ้าตัด Argan Oil ออกได้ผมต้องใช้ตัว Satin Cream Maker™ เป็นตัวประสานอีกหรือป่าวครับ เพราะมี Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) อยู่ (ซึ่งเข้าใจว่า Skin-mimic™ คือมีน้ำมันอยู่ในส่วนประกอบด้วย)

5. ถ้าสูตรผมตัดน้ำมันออกเลย (ไม่มีน้ำมันในสูตร) สารนำพายังสามารถใช้ Phospholipid ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ

6. Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) ในรายละเอียดเขียนว่า "ประกอบด้วย Ceramide NP, Cholesterol, Phytosphingosine, Phospholipid และ free fatty acids ในสัดส่วนที่เหมาะสม" สรุปแปลว่าทั้งสูตร 1 และ สูตร 2 ผมตัด Phospholipid ออกได้ใช่ไหมครับ เพราะมีสารนำพาอยู่ในตัว Skin-mimic™ แล้ว ซึ่งผมเข้าใจว่าSkin-mimic™จะเป็นสารนำพาสารอื่นๆในสูตรส่งไปในผิวได้ดีขึ้นโดยไม่ต้องเพิ่มสารนำพาตัวอื่นๆเพิ่มอีกแล้ว ถูกต้องไหมครับ

7. การผลิตที่ผมให้ทางบริษัททำขึ้นคือแจ้งว่านานพอประมาณได้ไหมครับว่ากี่วัน (คือผมรอได้ครับ แค่อยากทราบคราวๆ) ผมทำ 50ml 1 ชิ้นกับ 200 ml 1 ช้ิน ต่อการผลิต 1 ครั้งครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 02, 2021 5:50 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ให้ระวังเรื่อง electrolyte คือ DMAE จะทำให้การประสานยากขึ้น ซึ่งอาจจำเป็นต้องมีการเพิ่มสัดส่วนของ Satin Cream Maker หากพบว่าเนื้อสูตรเหลวเกินไป (สูตรเหลวเกินไปจะเสี่ยงต่อการแยกชั้น ของน้ำ-น้ำมัน) ต้องลองทำการผสมแล้วค่อยๆเพิ่มสัดส่วนของ Satin Cream Maker โดยเติมลงในสูตรทีหลังได้ จนได้ความข้นที่เหมาะสมคะ

4. กรณีไม่มีน้ำมัน ก็ยังแนะนำให้ใส่ Satin Cream Maker หรือใช้ Gel Maker อื่นๆในสูตร เพื่อช่วยปรับเนื้อสูตรไม่ให้เหลวเกินไป เพราะหา่กเหลวเกินไป ส่วนผสมบางรายการที่มีลักษณะกระจายตัวในน้ำ แทนที่จะละลายในน้ำ เช่น Skin-mimic จะมีโอกาสตกตะกอนได้ หากปรับให้มีความข้นหนืดบ้าง ก็จะช่วยเรื่องความเสถียรของสูตรได้มากคะ

5/6 Phospholipid ที่อยู่ใน Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) ไม่ได้ทำหน้าที่นำพา (หรืออย่างน้อยคือ ทางผู้ผลิค ไม้ได้ใส่ Phospholipid เพื่อทำหน้าที่นำพา) แต่ทำหน้าที่ช่วยบำรุงผิว คะ กรณีคาดหวังประสิทธิภาพการนำพา ควรมี Phospholipid อย่างน้อย 1% คะ

หากไม่มีน้ำมันในสูตร หรือน้ำมันน้อยเกินไป การกระจายตัวของ Phospholipid อาจจะมีปัญหา อย่างน้อยควรมีน้ำมันเท่ากับ 2เท่า ของ Phospholipid เช่น ใช้ Phospholipid 1% ควรมีน้ำมันซัก 2% คะ

7. ขึ้นอยู่กับสูตรคะ ประมาณ 7-60วัน สำหรับการผลิตรอบแรก เนื่องจากจะมีขั้นตอนการปรับ/ทดสอบความคงตัว ก่อนที่จะสามารถผลิตจริง รวมถึง หลังจากผลิตจริง จะต้องมีการตรวจสอบ หากพบว่ามีปัญหา ก็ต้องนำมาแก้ไขสูตร และผลิตใหม่ แต่หลังจากเสร็จรอบแรก รอบถัดไป จะมีเวลาที่แน่นอน คือ ประมาณ 5-10วัน แล้วแต่คิวการผลิตช่วงนั้นคะ
staff

โพสต์โดย whalelanding » พุธ ม.ค. 06, 2021 8:38 pm

ถามเพิ่มเรื่องการหมดอายุครับ หลังจากผลิตสินค้า หรือ ผมทำเองแล้ว สินค้าสามารถมีอายุการใช้งานนานขนาดไหนครับ ทั้งเปิดใช้งานแล้ว กับ ยังไม่เปิดใช้งาน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 10, 2021 2:04 pm

สวัสดีคะ

กรุณาตรวจสอบ มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง