ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตร Sleeping mask -เน้นการผลัดเซลล์ผิวและชุ้มชื้น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตร Sleeping mask -เน้นการผลัดเซลล์ผิวและชุ้มชื้น

โพสต์โดย thnptbu » จันทร์ ธ.ค. 21, 2020 2:19 pm

เป็นสูตรSleeping Mask ที่เน้นการผลิดเซลล์ผิว และเติมความชุ่มชื้นให้ผิวครับ
อยากได้เนื้อผลิตภัณฑ์ที่ค่อนข้างชุ่มชื้นเคลือบผิวเพราะเป็นMask แต่ก็ไม่หนักจนเกินไปครับ
สูตรนี้สามารถใช้ได้ไหมครับ ขาดส่วนผสมอะไร หรือมีส่วนผสมไหนไม่สามารถใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

Ingredient
1. Rose Water (Rosa Damascena) 54.5%
2. Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
3. Urea 5%
4. MOIST24 5%
5. Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 1%
6. Triacetin (Glycerol triacetate) 1%
7. Sodium PCA 50% 5%
8. Sodium Lactate (60% Liquid) 5%
9. Natural PHA (Gluconolactone) 10%
10. Pumpkin Renew™ ผลัดเซลล์ผิวอ่อนโยน 5%
11. Yeast Resurface 3%
12. Palmitamide MEA 1%
13. Silk Cream Maker™ 1.5%

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
thnptbu

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตร Sleeping mask -เน้นการผลัดเซลล์ผิวและชุ้มช

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 8:59 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ผสมไม่ได้นะคะ สาเหตุเนื่องจาก Silk Cream Maker ไม่สามารถทน electrolyte ได้คะ โดยสูตรมี Sodium PCA, Sodium Lactate ที่เป็น electrolyte คะ

กรณีทำเป็น sleeping mask สูตรนี้ ทีมงานแนะนำ ลองพิจารณาใช้ Moist Cream Maker ทำหน้าที่ประสานแทน จะเหมาะกว่าคะ

นอกจากนี้ มีการใช้ PHA ค่อนข้างสูง จะกลายเป็นสูตรผลัดเซลล์ผิว แทนที่จะเป็นสูตรเติมความชุ่มชื้นให้กับผิวคะ กรณีท่านสมาชิกเลือกใช้ PHA เพื่อมาช่วย stabilize Urea ให้เลือกใช้เพียง 1-2% เพียงพอแล้วคะ

และการใช้ Sodium Lactate สูง จะทำให้เกิดความเหนอะหนะของสูตรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง