ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตร แป้งคุชชั่นสำหรับผู้ชาย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตร แป้งคุชชั่นสำหรับผู้ชาย

โพสต์โดย jino_syd » พุธ ธ.ค. 16, 2020 12:29 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนขอสูตรและวิธีผสม แป้งคุชชั่นสำหรับผู้ชาย หน้าใส หน้าเนียน หน้าขาวค่ะ

ขอบคุณค่ะ
jino_syd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร แป้งคุชชั่นสำหรับผู้ชาย

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 8:23 am

สวัสดีคะ

สูตรยังไม่ได้มีการปรับสี นะคะ ท่านสมาชิกจะต้องปรับสีตามโทนที่ต้องการคะ

Water 15%
Magnesium Sulfate (High Purity) 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Titanium Dioxide Pigment 15%
Beige Iron Oxides EasyMix 3%
BB Micro Silk™ 2%
Silk Talc Powder (Methicone Coated) 15%
SiliSilk™ 5Micron (Silky Touch, Soft-Focus) 2%
Oil-Fix™ W (Water-Resistant, Oil/Silicone) 2%
Cyclopentasiloxane (Low-Odor Cyclomethicone) 15%
Silicone Film (Long-Wear, Soft, Isododecane Base) 10%
LipidSoft™ Moist 3%
Lauryl PEG-9 Polydimethylsiloxyethyl Dimethicone 2%
Polyethylene Wax (Soft) 2%
Cyclotetrasiloxane 10%
MatteSilica XL™ (ดูดซับความมันผิวสูงสุด) 2%

ปรับสีด้วยสีกลุ่ม Iron Oxides EasyMix คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตร แป้งคุชชั่นสำหรับผู้ชาย

โพสต์โดย jino_syd » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2020 6:58 am

รบกวนขอวิธีการผสมด้วยค่ะ

ช่วยอธิบายเกี่ยวกับการปรับสีหน่อยค่ะ

ถ้าคนผิวดำเข้ม หรือผิวขาวเหลือง ใช้ส่วนผสมสูตรนี้อย่างเดียวหรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ
jino_syd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2020 7:32 pm

สวัสดีคะ

ส่วนน้ำคือ

Water 15%
Magnesium Sulfate (High Purity) 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

ส่วนที่เหลือ คือน้ำมัน/ซิลิโคน และ แป้ง

ให้ผสมส่วนของน้ำ เข้าด้วยกัน , ส่วนของน้ำมัน/ซิลิโคน เข้าด้วยกัน , ผสมส่วนของแป้ง เข้าด้วยกัน

จากนั้นให้ปั่นส่วนของน้ำมันให้เข้ากัน โดยใช้ความร้อนประมาณ 70องศา เพื่อช่วยละลายส่วนผสมบางรายการ เช่น Polyethylene Wax เมื่อเข้ากันดีแล้ว นำส่วนน้ำไปอุ่นให้อุณหภูมิใกล้เคียงกัน จากนั้นค่อยๆเติมลงในส่วนของน้ำมันที่กำลังปั่นต่อเนื่อง เมื่อเข้ากันดีแล้ว เติมส่วนของแป้งลงในสูตร และปั่นจนเนื้อเนียน คะ

การปรับสี ทีมงานไม่สามารถแนะนำได้ เนื่องจากเป็นโทนที่แต่ละคนชอบ ต้องรองปรับดูคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง