ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานเช็คสูตรครับ สำหรับผิวที่มีสิวและจุดด่างดำ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานเช็คสูตรครับ สำหรับผิวที่มีสิวและจุดด่างดำ

โพสต์โดย misix24 » เสาร์ ธ.ค. 12, 2020 10:20 pm

สำหรับผิวที่มีสิวและจุดด่างดำครับ
แต่อยากทำสูตรเดียว แล้วสามารถใช้ตรงบริเวณก้นและขาหนีบที่ด่างดำได้ด้วยครับ
ด้วยความที่ไม่อยากให้เหนอะหนะ เลยคิดว่าทำเป็นน้ำตบให้มีความหนืดนิดหน่อย น่าจะได้
แต่ไม่แน่ใจว่า AnyGel™ 0.30 % จะเพียงพอที่จะทำให้สูตรน้ำตบมีความหนืดหนิด ๆ หรือไม่
แล้วถ้าอยากใส่อย่างอื่นเพิ่มเพื่อให้สูตรไม่เหนอะหนะเพราะจะใช้ตรงช่วงก้นและขาหนีบด้วย ควรใส่ตัวไหนเพิ่มดีครับ

ขอบคุณครับ

Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 5.00 %
Willow Bark Extract 5.00 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5.00 %
Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™) 3.00 %
Oat Avenanthramides (Hydroxyphenyl Propamidobenzoic Acid) 0.20 %
Methyl Gluceth-10 0.50 %
MOIST72™ 0.50 %
Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.10 %
Hyaluronic Acid (Standard Molecule) 0.10 %
TransMoist™ (PPG-24-Glycereth-24) 1.00 %
VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether) 0.50 %
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3.00 %
Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1.00 %
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1.00 %
AnyGel™ 0.30 %
WaterLube™ Slip 1.00 %
Witch Hazel (Alcohol Free, Paraben Free) Plus Allantoin 72.80 %
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานเช็คสูตรครับ สำหรับผิวที่มีสิวและจุดด่างดำ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 7:27 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ความข้น ต้องลองปรับอัตราการใช้ AnyGel ดูนะคะ โดยหากความข้นหนืดไม่พอ สามารถเติมเพิ่มทีหลังได้ ไม่มีปัญหาคะ (แต่หากใช้ในอัตราสูงตั้งแต่แรก แล้วพบว่าข้นเกินไป จะลดไม่ได้แล้ว)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง