ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม วิธีปรับ pH ครับ ด้วย HEPES

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม วิธีปรับ pH ครับ ด้วย HEPES

โพสต์โดย wissanu_com » จันทร์ ธ.ค. 07, 2020 2:57 pm

ถ้าตัวครีม pH สูง สามารถใช้
HEPES (hydroxyethyl piperazineethanesulfonic acid)
รับค่า pH ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ
wissanu_com

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม วิธีปรับ pH ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 13, 2020 1:55 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ได้คะ โดยค่อยๆเติมลงในสูตรและวัดค่า pH

แต่ กรณีนี้ ทีมมงานแนะนำให้เลือกใช้ กรด โดยตรง ในการปรับค่า pH จะดีกว่า เนื่องจาก จะใช้ในอัตราน้อยกว่า HEPES

ตัวอย่างกรดที่สามารถเลือกใช้ได้ เช่น Lactic Acid, glycolic acid, Citric Acid คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง