ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ เซรั่ม ที่มี oil เป็นส่วนผสมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ เซรั่ม ที่มี oil เป็นส่วนผสมครับ

โพสต์โดย thnptbu » ศุกร์ ธ.ค. 04, 2020 7:13 pm

รายการส่วนผสมดังนี้ครับ

1. Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 10%
2. WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
3. Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10%
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 10%
5. Seamollient 20%
6. Ethoxydiglycol 2.6%
7. Phospholipid 1%
8. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
9. Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%

ตอนนี้ส่วนผสมยังไม่ครบ100%ครับ
1.สามารถเติมส่วนผสมของน้ำกลั่นบริสุทธ์ให้ครบ100%ได้ไหมครับ
2.สูตรนี้ยังขาดส่วนผสมที่จำเป็นอะไรไหมครับ เช่น สารนำพา สารเพิ่มความเสถียรของสูตร สารสร้างเนื้อผลิตภัณฑ์ เป็นต้น และสารดังกล่าวต้องใส่ในปริมาณเท่าไรครับ
3.สูตรนี้หากต้องการทำให้ส่วนผสมของน้ำและน้ำมันเข้ากันได้ต้องเติมส่วนผสมและปรับสัดส่วนอย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
thnptbu

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ เซรั่ม ที่มี oil เป็นส่วนผสมครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 05, 2020 3:07 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีส่วนของน้ำ และน้ำมัน แต่ยังไม่มีตัวประสานคะ แนะนำ Satin Cream Maker 2% (สาเหตุที่ใช้ในอัตราสูงหน่อย เพราะ Azelaic Acid เป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้ประสานได้ยากขึ้นคะ)

สูตรยังไม่มีสารกันเสียคะ แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำ เซรั่ม ที่มี oil เป็นส่วนผสมครับ

โพสต์โดย thnptbu » อังคาร ธ.ค. 15, 2020 10:20 am

ขอบคุณครับ สามารถปรับเป็นแบบนี้ ถูกต้องไหมครับ
1. Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) 10%
2. WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
3. Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10%
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 10%
5. Seamollient 20%
6. Ethoxydiglycol 2.6%
7. Phospholipid 1%
8. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
9. Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
10. Satin Cream Maker 2%
11. Mild Preserved Eco 1%
12. น้ำกลั่นบริสุทธ์ 37.1%

สอบถามเพิ่มเติมครับ
1.เนื้อของผลิตภัณฑ์จะออกมาในลักษณะไหนครับ เป็นเนื้อเจล เซรั่ม ครีม หรือเข้มข้นแต่ยังเหลวอยู่ครับ
2.ความเป็นelectrolyte ของ Azelaic Acid ส่งผลต่อเนื้อผลิตภัณฑ์ไหมครับ เช่นทำให้มีความสาก ตะกอน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
thnptbu

โพสต์โดย thnptbu » จันทร์ ธ.ค. 21, 2020 11:26 am

รอความเห็นจาก Staff ครับ
thnptbu

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 8:44 pm

สวัสดีคะ

1. เนื้อน่าจะค่อนข้างเหลว และมีความเสี่ยงในการแยกชั้นได้ สาเหตุเนื่องจากมีการใช้ Azelaic Acid สูง 10% ซึ่งเป็น electrolyte และจะทำให้ Satin Cream Maker ประสานสูตรยากขึ้น (รวมถึงสูตรเหลวขึ้นคะ)

ท่านสมาชิกต้องทดลองผสมและหากพบว่าเหลวเกินไป สามารถเพิ่ม Satin Cream Maker ให้มากยิ่งขึ้น หรือ เพิ่ม Phospholipid เป็น 2-3% (จะช่วยประสาน/ช่วยเพิ่มความข้นให้กับสูตร) ได้คะ

2. ไม่ได้ทำให้เกิดความสาก หรือตกตะกอน คะ แต่มีโอกาสทำให้สูตรแยกชั้น(น้ำ-น้ำมัน) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง