ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

SkinLipid™ การละลาย, ถ้าในสูตรเดียวกัน ใส่ Skin-mimic™ ลงไป

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

SkinLipid™ การละลาย, ถ้าในสูตรเดียวกัน ใส่ Skin-mimic™ ลงไป

โพสต์โดย misix24 » อังคาร ธ.ค. 01, 2020 12:37 pm

SkinLipid™ เห็นเป็นผง และละลายในน้ำมัน
อัตราการละลายในน้ำมันคือเท่าไหร่ครับ
ถ้าใส่ 5% ต้องใช้น้ำมันเท่าไหร่ครับ
ละลายใน lipid soft ได้หรือเปล่าครับ
ความเหนอะหนะ มากน้อยแค่ไหนครับ
แล้วถ้าในสูตรเดียวกัน ใส่ Skin-mimic™ ลงไปด้วยได้ไหมครับ เพราะดูจาก INCI ไม่น่าจะซ้ำซ้อนกัน

ขอบคุณครับ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: SkinLipid™ การละลาย, ถ้าในสูตรเดียวกัน ใส่ Skin-mimic™ ล

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 05, 2020 11:27 am

สวัสดีคะ

SkinLipid™ สาารถละลายได้ในน้ำมัน แต่ไม่ได้หมายถึงว่า สูตรจะต้องมีน้ำมันด้วยคะ เพราะหากเมื่อนำไปอุ่น ก็จะละลาย (ซึ่งจะละลายกลายเป็นน้ำมัน) จากนั้นก็นำไปประสานเข้ากับสูตรได้เลยคะ

ตัวอย่างดังนี้คะ

Water ให้ครบ 100%
Moist Cream Maker 2%
SkinLipid 3%

สามารถนำ SkinLipid อุ่นเข้ากับ Moist Cream Maker จะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้น อุ่นส่วนของน้ำให้ร้อนใกล้เคียงกัน และสามารถประสานเข้ากัน ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: SkinLipid™ การละลาย, ถ้าในสูตรเดียวกัน ใส่ Skin-mimic™ ล

โพสต์โดย misix24 » เสาร์ ธ.ค. 12, 2020 9:00 pm

สอบถามเพิ่มเกี่ยวกับ Moist Cream Maker หน่อยครับ
เท่าที่ดูจากข้อมูลที่ให้มาเป็น lamellar structure
คาดคะเนว่า เนื้อน่าจะไม่หนัก ไม่เหนอะหนะใช่ไหมครับ
ถ้าลองเปรียบเทียบกับ cream maker ตัวอื่น ความบางเบาประมาณไหนครับ
บางเบากว่า Satin Cream Maker หรือเปล่าครับ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 14, 2020 12:39 am

สวัสดีคะ

ครีมที่ได้จาก Moist Cream Maker จะมีน้ำหนัก มีเนื้อหนัก คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง