ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรแชมพูเนื้อแยกเป็นชั้นและ มีตะกอน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรแชมพูเนื้อแยกเป็นชั้นและ มีตะกอน

โพสต์โดย ung343 » ศุกร์ พ.ย. 27, 2020 10:32 am

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามสูตรแชมพูสระผม ที่ได้พบปัญหาหลังการผสมรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
1. แชมพูแยกส่วนกัน และตกตะกอน
2. กลิ่นแรง และผมมันไว
3. เมื่อใส่ ตัวปรับค่า ph ไป แล้วเกิดปฎิกิริยา เป็นฟองนานมา
(ใส่เพียง 0.01%) ไม่ทราบว่ามีอันตรายไหมคะ ต้องทิ้งไว้ 1 คืน
4.คุณแม่ใช้หมักผมทิ้งไว้ 10 นาทีแล้วล้างออก รู้สึกร้อนๆหนังศีรษะ
ส่วนเราใช้แล้วหลายครั้ง อาทิตย์ละ 2 ครั้ง หลังๆ มีคัน นิดๆ ไม่ทราบว่ามีอันตรายไหมคะ

ผลการใช้ พอใจมีลูกผมขึ้นมาใหม่ค่ะ รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ
คิดว่าจะตัด karasyn ออกค่ะ เพื่อตัดกลิ่นฉุนออก
หมายเหตุ:ในการผสม ทำในอุณหภูมิห้องค่ะ

ส่วนประกอบสูตรแชมพู
WaterLock 2%
Albumin ผงไข่ขาว  0.5%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Kerasyn™ (L-Cysteine, 100%) 1%
Citric Acid (High Purity, Anhydrous) -  ปรับ ph 0.01%
Silicone Hi-Cond 2%
Hair Collagen (Laurdimonium Hydroxypropyl Hydrolyzed Collagen)  2%
Cyclopentasiloxane (Low-Odor Cyclomethicone)  5%
Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) 1%
SugarThick™ (สร้างเนื้อเจลสำหรับสบู่/แชมพู) 3%
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 2%
SulFoam™ (Disodium Laureth Sulfosuccinate) 25%
Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine) 10%
นำหอม  1%
สารสกัดใบฝรั่ง+อัญชัน  10% (สารละลายPropylene Glycol) 1: 1.5-1:1
น้ำกลั่น  เติมครบ 100%

ขอบคุณมากค่ะ
ung343

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรแชมพูเนื้อแยกเป็นชั้นและ มีตะกอน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 29, 2020 8:20 pm

สวัสดีคะ

การตกตะกอนเป็นลักษณะใดคะ เป็นผงตะกอนอยู่ก้นของของเหลว หรือคะ หรือว่าเป็นแบบไหนคะ

แยกส่วนกัน ส่วนที่แยกออกมา เป็นอะไร พอจะสามารถสังเกตุได้ไหมคะ

การปรับค่า pH คือ ปรับด้วยอะไรคะ แล้ว pH เริ่มต้นอยู่ที่เท่าใด และหลังปรับอยู่ที่เท่าใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรแชมพูเนื้อแยกเป็นชั้นและ มีตะกอน

โพสต์โดย ung343 » จันทร์ พ.ย. 30, 2020 8:29 pm

เรียนทีมงานคะ
ตะกอนเป็นน้ำค่ะ แต่แยกเป็นชั้นๆ 3 ชั้น
ชั้นบน เป็นชั้นเนื้อแชมพูออกสีเขียว ประมาณ90%
ชั้นกลาง เป็นน้ำสีเขียวเข้มเหมือนสารสกัดน้ำสมุนไพร 5%
ชั้นล่างก้นขวดเป็นชั้นสีเขียวจางออกขาว 5%

ค่า PH เดิม=5.5 ใช้ Citric Acid ปรับ PH
แต่ปรับครั้งเดียว ก็เกิดฟองมากเลยไม่ได้ปรับเพิ่มค่ะ วัด PH ยังคงไม่เปลิ่ยนแปลงค่ะ
(เห็นว่าPH ใกล้เคียงกับ 6 แล้วเลยไม่ได้ปรับPH เพิ่ม)

เมื่อนำไปทดลองใช้ จึงพบลักษณะดังกล่าวค่ะ

ung343

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 05, 2020 9:52 am

สวัสดีคะ

จากสูตร ส่วนผสมทั้งหมดที่บริษัทจำหน่าย สามารถผสมเข้ากันได้ ไม่มีปัญหาคะ การแยกชั้นจะมาจากส่วนผสมที่ท่านสมาชิกเตรียมเข้ามาและเพิ่มเติมลงในสูตร คะ
staff

โพสต์โดย ung343 » จันทร์ ธ.ค. 07, 2020 6:24 am

รบกวนแนะนำ สารที่ทดแทน Kerasyn™ (L-Cysteine, 100%) เนื่องจากมีกลิ่นแรงของชัลเฟอร์
จึงอยากตัดออกค่ะ

ung343

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 13, 2020 1:51 pm

สวัสดีคะ

สำหรับสาร active ไม่มีสารใด ที่สามารถทดแทนกันได้โดยตรง เนื่องจากสาร active แต่ละตัว มีลักษณะ/คุณสมบัติ ที่แตกต่างกันไป ไม่มากก็น้อย คะ

ในกรณีสูตรของท่านสมาชิก ทีมงานแนะนำให้ตัดออกเลยคะ สูตรยังมีส่วนผสมบำรุงเส้นผมอื่นๆค่อนข้างเยอะ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง