ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามเกี่ยวกับการทำน้ำมันล้างเครื่องสำอางค์ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามเกี่ยวกับการทำน้ำมันล้างเครื่องสำอางค์ค่ะ

โพสต์โดย jan_nazyy » จันทร์ พ.ย. 16, 2020 2:31 pm

เคยใช้ Clensing Oil ของแบรนด์นึงแล้วอยากทำขายค่ะ
ส่วนผสมของเค้า คือ
Oryza Sativa (Rice) Bran Oil*, Polyglyceryl-2 Oleate*, Isoamyl Laurate*, Olea Europaea (Olive) Fruit Oil*, Helianthus Annuus (Sunflower) Seed Oil*, Prunus Armeniaca (Apricot) Kernel Oil*, Squalane*, Vitis Vinifera (Grape) Seed Oil*, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil*, Tocopheryl Acetate, Litsea Cubeba Fruit Oil*, Citrus Aurantifolia (Lime) Oil*, Citrus Medica Limonum (Lemon) Peel Oil*, Citrus Aurantium Dulcis (Orange) Peel Oil*, Limonene*, Geraniol*, Citral*, Linalool*

ถ้าต้องการทำ Cleansing oil ล้างเครื่องสำอางค์ที่ส่วนผสมมาจากธรรมชาติ คำถามคือ

1. ถ้าส่วนผสมที่เหลือเป็นออยไม่มีน้ำ อยากทราบว่าใช้ Polyglyceryl-2 Oleate* ต้องใช้กี่เปอร์เซนต์ค่ะ เพราะลำดับส่วนผสมของเค้าอยู่ลำดับ 2 เลย คิดว่าน่าจะใช้เยอะกว่าทางเว็บนี้แนะนำ

2. จากส่วนผสมในสูตร ต้องใช้ Polyglyceryl-10 Oleate* ร่วมด้วยมั๊ยคะ ถ้าใช้ต้องใช้กี่เปอร์เซ็น

Note: ไม่ค่อยเข้าใจที่เว็บเขียนบอก Oil in water กับ Water in Oil ค่ะ หาอ่านใน Google ก็งงมาก เลยไม่แน่ใจว่าต้องใช้ทั้ง Polyglyceryl-2 Oleate* + Polyglyceryl-10 Oleate* รึเปล่า เพราะมันต้องสัมผัสกับน้ำแล้วน้ำมันล้างออกง่ายเปลี่ยนเป็นน้ำนม ชะล้างเครื่องสำอางค์ออก

3. ควรใส่ Vit E หรือ ROE เพื่อลกการเสื่อมของส่วนผสมมั๊ยคะ
jan_nazyy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเกี่ยวกับการทำน้ำมันล้างเครื่องสำอางค์ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 21, 2020 11:51 am

สวัสดีคะ

1,2. ทดลองใช้ตัวเดียวที่ 10% คะ

3. สามารถใส่ได้คะ เลือกเพียงตัวเดียวพอแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง