ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาbiphase serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาbiphase serum

โพสต์โดย joelfonat » อังคาร พ.ย. 03, 2020 7:37 pm

1.ถ้าจะทำbiphase serum
ลองใช้ ส่วนของน้ำ ใส่น้ำมันลงไป มันก็แยกชั้น พอเขย่า ก็รวมกัน
พอทิ้งไว้ก็แยก แต่แยกไม่หมด ต่างจากพวกbiphase ยี่ห้อต่างๆที่เคยซื้อมาใช้

ผสมหลายสูตร ก็ยัง แยกไม่หมด ทั้งวันก้ไม่สมบูรณ์ อยากปรึกษาว่าต้องใส่อะไรถึงได้แยกสวยๆ แบบ ผลิตภัณฑ์ที่ขายๆกัน

2.ถ้าทำbiphase เราใส่ทั้งLaurocapram ชนิดwater solouble, dmi ในส่วนของน้ำ
และใส่Laurocapram ชนิด oil solouble ในส่วนของน้ำมัน เพื่อนำพาส่วนละลายน้ำมัน
เพราะยังไงมันก้แยกชั้นอยุ่แล้ว

ได้หรือไม่

3 เคยปรึกษา เรื่อง ทำ น้ำตบที่มีน้ำมันผสม
ทางstaff แนะนำ Xanthan Gum, Light Lotion Maker มันทำได้แล้วค่ะ เป็นเนื้อเดียวกันสวยขุ่นดี ของคุณค่ะ
แต่สงสัยว่า มีactive ทั้งในส่วนของน้ำและน้ำมัน
แต่ใส่แค่ dmi, Butylene Glycol, Laurocapram water solouble ซึ่งไม่นำพา ส่วนผสมดีๆที่ละลายในน้ำมันเลย
จะใส่Laurocapram oil solouble เข้าไปอีกตัวได้ไหมคะ

อยากให้ การนำพาดีทั้งส่วนที่ละลายน้ำ และน้ำมันค่ะ
joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาbiphase serum

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 09, 2020 11:06 pm

สวัสดีคะ

1.ถ้าจะทำbiphase serum
ลองใช้ ส่วนของน้ำ ใส่น้ำมันลงไป มันก็แยกชั้น พอเขย่า ก็รวมกัน
พอทิ้งไว้ก็แยก แต่แยกไม่หมด ต่างจากพวกbiphase ยี่ห้อต่างๆที่เคยซื้อมาใช้

ผสมหลายสูตร ก็ยัง แยกไม่หมด ทั้งวันก้ไม่สมบูรณ์ อยากปรึกษาว่าต้องใส่อะไรถึงได้แยกสวยๆ แบบ ผลิตภัณฑ์ที่ขายๆกัน

ลักษณะการแยกกันไม่ขาด มันจะเกิดจากส่วนผสมที่ กึ่งชอบน้ำ-กึ่งชอบน้ำมัน เมื่อเขย่าให้เข้ากัน ก็เลยเกิดความขุ่น ให้ตรวจสอบ โดยเฉพาะส่วนผสมบางรายการ เป็นลักษณะ mixture หรือเกิดจากการผสมระหว่างส่วนผสมหลากหลายอย่างเข้าด้วยกัน บ่อยครั้งทางผู้ผลิตมีการเติม Emulsifier ไว้ด้วย ตัวอย่างเช่น Matrixyl 3000 จะประกอบไปด้วย Glycerin (and) Water (and) Butylene Glycol (and) Carbomer (and) Polysorbate 20 (and) Palmitoyl Oligopeptide (and) Palmitoyl Tetrapeptide-7 ซึ่ง Polysorbate 20 แม้ว่าเป็นองค์ประกอบในสัดส่วนที่ต่ำ แต่ก็ทำให้เกิดปัญหาตามที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ คือ ส่วนของน้ำ-น้ำมัน ไม่ยอมแยกออกจากกันชัดเจน คะ

2.ถ้าทำbiphase เราใส่ทั้งLaurocapram ชนิดwater solouble, dmi ในส่วนของน้ำ
และใส่Laurocapram ชนิด oil solouble ในส่วนของน้ำมัน เพื่อนำพาส่วนละลายน้ำมัน
เพราะยังไงมันก้แยกชั้นอยุ่แล้ว

ได้หรือไม่

ไม่คะ การนำพา ไม่ได้จำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้นคะ เลือกเพียงเฟสเดียว โดยปกติเพียงพอแล้วคะ

3 เคยปรึกษา เรื่อง ทำ น้ำตบที่มีน้ำมันผสม
ทางstaff แนะนำ Xanthan Gum, Light Lotion Maker มันทำได้แล้วค่ะ เป็นเนื้อเดียวกันสวยขุ่นดี ของคุณค่ะ
แต่สงสัยว่า มีactive ทั้งในส่วนของน้ำและน้ำมัน
แต่ใส่แค่ dmi, Butylene Glycol, Laurocapram water solouble ซึ่งไม่นำพา ส่วนผสมดีๆที่ละลายในน้ำมันเลย
จะใส่Laurocapram oil solouble เข้าไปอีกตัวได้ไหมคะ

อยากให้ การนำพาดีทั้งส่วนที่ละลายน้ำ และน้ำมันค่ะ

คำตอบเหมือนข้อ 2 คะ การนำพา ไม่ต้องเน้นขนาดนั้นคะ เพราะไม่มีผลการวิจัยยืนยันว่า การทำลักษณะดังกล่าว ได้ผลอย่างไร บ่อยครั้ง ที่ การใช้ส่วนผสมนำพามากเกินไป ทำให้เกิดปัญหาการซึมเข้าสู่ผิวได้ยากขึ้น เพราะฉะนั้น เลือกในระดับกำลังดี ไม่มากเกินไป เลือกเฟสเดียว พอแล้วคะ และใช้ในอัตราที่ไม่มากและไม่น้อย ให้อิงตามที่ผู้ผลิตแนะนำ ใช้ค่ากลางๆ หรือไม่เกินค่าสูงสุด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง