ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนวิเคราะห์สูตรลดริ้วรอยสูตรนี้ให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนวิเคราะห์สูตรลดริ้วรอยสูตรนี้ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย bazkrittin » จันทร์ พ.ย. 02, 2020 5:41 pm

Pep-Coll 3%
Wrinkle-Lax คลายริ้วรอย 0.5%
Wrinkle-Fill (AcetyL-Tyrosine) 2%
Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline) 3%
Safe-B3 2.5%
GlucoBright 4%
L-Carnitine 2%
4D Hyaluronic Acid 5%

Ethoxydiglycol 2.5%
Sodium Metabisulfite 0.5%
Disodium EDTA 0.2%
Silicone Gel (Ultra Clear) 3%
Odor-Kill ละลายน้ำ 0.5%

น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 70%

สูตรนี้อยากให้ลดริ้วรอยเป็นหลักครับ แต่ก็อยากได้กระจ่างใส่ด้วยเลยใส่ Safe-B3, GlucoBright และ L-Carnitine ลงไปด้วย ไม่แน่ใจว่าจะหนักเกินไปมั้ยครับหรือควรแยกเป็นสองสูตร ริ้วรอยกับกระจ่างใสไปเลยดี หรืออาจจะลดพวกนี้ลงก็ได้ครับถ้าหนักไป เพราะอยากได้เป็นเนื้อเซรั่มครับ

ส่วน 4D Hyaluronic Acid ใส่ไป 5% น่าจะพอแล้วหรือเปล่าครับสำหรับผิวคน 30 ขึ้นไป

สุดท้ายนี้ไม่รู้ว่าจะมีกลิ่นจากสารพวกนี้เหลืออยู่มั้ยเลยว่าจะใส่น้ำหอมลงไป 0.5% และ Flora Solve™ Clear 2% จะน้อยจนไม่ได้กลิ่นหรือเปล่าครับ
bazkrittin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตรลดริ้วรอยสูตรนี้ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย bazkrittin » จันทร์ พ.ย. 02, 2020 5:44 pm

เพิ่มเติ่มครับ น้ำหอมเราสามารถเลือกจากใน ส่วนประกอบน้ำหอม หรือ Aroma Chemicals มาใส่ในเซรั่มได้เลยมั้ยครับ
bazkrittin

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตรลดริ้วรอยสูตรนี้ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 09, 2020 10:56 pm

สวัสดีคะ

สูตรยังไม่มีตัวประสานน้ำ-น้ำมัน(ซิลิโคน) นะคะ

แนะนำ Satin Cream Maker 2% คะ

และยังไม่มีสารกันเสียนะคะ แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

อัตราการใช้สาร active ต่างๆ ทีมงานคิดว่าเหมาะสมแล้ว แนะนำให้ทดลองใช้ดูก่อนนะคะ

น้ำหอมโดยปกติ อัตรา 0.5% จะได้กลิ่นชัดเจนแล้วนะคะ และไม่จำเป็นต้องใช้ Flora Solve Clear แล้ว เนื่องจากมีการใช้ Satin Cream Maker (เพราะทำหน้าที่ประสาน Silicone Gel)

การเติม aroma chemical โดยตรง ก็สามารถทำได้ แต่เกรงว่าจะไม่ได้กลิ่นตามที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bazkrittin » ศุกร์ พ.ย. 20, 2020 6:15 pm

จากสูตรนี้ไม่ได้ใส่ Satin Cream Maker เพราะกลัวจะเหนียวหน้าแต่กลับใช้ยากเพราะเซรั่มเหลวเกินครับ
ครั้งหน้าจะลองใช้ตัวนี้แล้วลบ Flora Solve ดู

ในสูตรเลยยังมี Flora Solve อยู่ไม่รู้เกี่ยวกับกลิ่นมั้ย

ทำออกมาแล้วกลิ่นน้ำหอมและคล้ายแอลกอฮอล์ฉุนมากเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่กลิ่นของมันเองหรือใส่เยอะเกินไป
เราลดน้ำหอมเหลือ 0.1 เพื่อให้กลบกลิ่น หรืออาจจะไม่ใส่เลย ใส่แต่ Odor Kill จะทำให้กลบกลิ่นได้มั้ยครับ

ตัวเซรั่มมีสีออกเหลืองนิดๆ อยากให้มีสีใสไม่ก็ขาวขุ่น หรืออาจจะแต่งเติมสีได้หรือเปล่าครับ
bazkrittin

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง