ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยปรับปรุงสูตรหน่อยค่ะ ทดลองทำ pillow mist

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยปรับปรุงสูตรหน่อยค่ะ ทดลองทำ pillow mist

โพสต์โดย bpk.kit » พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2020 3:18 pm

ทดลองทำ pillow mist อยู่ค่ะ โดยใช้สูตร

Ethyl Alcohol 99.9% (perfume grade) 68%
Essential Oil 30%
Mild Preserve 2%

1. กลิ่นตอนฉีดแรกๆออกฉุนจมูกเล็กน้อย แต่พอทิ้งไว้สักพักกลิ่นถึงจะพอดีค่ะ ควรปรับแก้ไขตรงไหนดีคะ(ไม่แน่ใจว่าฉุนที่Essential Oil หรือ Alcoholค่ะ)
2. Ethyl Alcohol สามารถนำมาใช้เป็นเบส ของ pillow mist ได้มั้ยคะ concernเรื่องความอ่อนโยนต่อผิวค่ะ
ถ้าใช้ส่วนผสมที่มีความอ่อนโยนต่อผิว เป็นเบส มีตัวไหนแนะนำมั้ยคะ และควรใช้ปริมาณเท่าไหร่

ขอบคุณมากค่า
bpk.kit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยปรับปรุงสูตรหน่อยค่ะ ทดลองทำ pillow mist

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2020 9:01 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกต้องทดลองดมดูว่า กลิ่นฉุนดังกล่าว เป็นกลิ่นของแอลกอฮอลล์ หรือกลิ่นของ น้ำมันหอมระเหย คะ กลิ่นมีความแตกต่างกันชัดเจน ต้องทดสอบดมดูคะ

กรณีที่พบว่าเป็นกลิ่นของแอลกอฮอลล์ ก็อาจจะลดสัดส่วนของ alcohol ลงบ้าง โดยแทนที่ด้วย น้ำ (ถ้าต้องการสูตรมา อาจจะใส่น้ำได้ไม่เกิน 10% คะ) หรืออาจแทนที่ด้วย Essential Oil

กรณีพบว่ากลิ่นฉุนที่ไม่ต้องการ มาจาก Essential Oil ก็อาจจะปรับลดลง และแทนที่ด้วย alcohol

2. Ethyl Alcohol สามารถนำมาใช้เป็นเบส ของ pillow mist ได้มั้ยคะ concernเรื่องความอ่อนโยนต่อผิวค่ะ
ถ้าใช้ส่วนผสมที่มีความอ่อนโยนต่อผิว เป็นเบส มีตัวไหนแนะนำมั้ยคะ และควรใช้ปริมาณเท่าไหร่

Ethyl Alcohol ระเหยเร็ว เมื่อฉีดลงบนหมอน ไม่นานก็จะระเหยไป และคาดว่าน่าจะก่อนที่จะสัมผัสกับผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง