ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

DPHP / Perfect-C / Lip-Plumping

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

DPHP / Perfect-C / Lip-Plumping

โพสต์โดย jan_nazyy » พุธ ต.ค. 28, 2020 2:46 pm

Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) = 2%
Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) = 5%

คำถามนะคะ

1) 2ตัวนี้ ตามเปอร์เซ็นที่เขียนด้านบน ใช้รวมกันในสูตรน้ำมันได้มั๊ยค่ะ

2) ถ้ามี 2ตัวนี้ในสูตรน้ำมันต้องใส่ Vit E มั๊ย (ไม่แน่ใจเพราะในสูตรไม่มีน้ำ), ถ้าต้องใส่ควรใส่กี่เปอร์เซนต์ในสูตรที่ได้ผล และไม่เหนอะหนะเกินไปคะ

3) ถ้าใส่รวมกันได้ ค่า PH น้ำมันในสูตรต้องเป็นเท่าไหร่คะ
jan_nazyy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Lip Plumping

โพสต์โดย jan_nazyy » พุธ ต.ค. 28, 2020 5:01 pm

Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) ที่เขียนในเว็บว่าใส่ในลิปเป็น ผลิตภัณฑ์ Lip Plumping

คำถาม
1) Lip Balm ใส่กี่เปอร์เซนต์, Lip Plumping ใส่กี่เปอร์เซนต์ ค่ะ

2) สารสังเคราะห์ตัวนี้เข้าปากไม่อันตรายเหรอคะ
jan_nazyy

Re: DPHP / Perfect-C / Lip-Plumping

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2020 6:40 pm

สวัสดีคะ

แนะนำอัตราการใช้ 1-2% สำหรับสูตร lip plumping คะ

กรณีเป็นสูตร lip balm ทั่วไป ไม่ได้ต้องการประสิทธิภาพ lip plumping ไม่จำเป็นต้องใส่คะ

2) สารสังเคราะห์ตัวนี้เข้าปากไม่อันตรายเหรอคะ

สามารถใช้ได้ ไม่เป็นอันตรายคะ

Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) = 2%
Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) = 5%

คำถามนะคะ

1) 2ตัวนี้ ตามเปอร์เซ็นที่เขียนด้านบน ใช้รวมกันในสูตรน้ำมันได้มั๊ยค่ะ

สามารถใช้ร่วมกันในสูตรเดียวกันได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: DPHP / Perfect-C / Lip-Plumping

โพสต์โดย jan_nazyy » จันทร์ พ.ย. 02, 2020 10:42 am

ตอบคำถามไม่ครบนะคะ
คือรอนาน อันนี้เข้าใจคะ แต่แบ่งเป็นหัวข้อแล้วให้ง่ายว่าถามอะไร รบกวนอ่านให้หน่อยนะคะ
อยู่ต่างจังหวัด จะสั่งของต้องรอมาตอบคำถามอีกรอบ ทางคุณบอกไม่อยากให้ส่งคำถามซ้ำ ยังไงตอนตอบดูหน่อยนะคะ ลูกค้าอยากทำตามที่ทางเว็บบอกเหมือนกันคะ เพราะไม่อยากส่งซ้ำเช่นเดียวกันคะ ไม่เสียเวลาทั้งคู่เนอะ

จากที่ตั้งกระทู้นี้คำถามนี้ยังไม่ได้ตอบค่ะ

คำถามนะคะ

2) ถ้ามี 2ตัวนี้ในสูตรน้ำมันต้องใส่ Vit E มั๊ย (ไม่แน่ใจเพราะในสูตรไม่มีน้ำ), ถ้าต้องใส่ควรใส่กี่เปอร์เซนต์ในสูตรที่ได้ผล และไม่เหนอะหนะเกินไปคะ

3) ถ้าใส่รวมกันได้ ค่า PH น้ำมันในสูตรต้องเป็นเท่าไหร่คะ
jan_nazyy

ช่วยวิเคราะห์จากสูตรให้หน่อยนะคะ ทำแล้วเนื้อแยกชั้นค่ะ

โพสต์โดย jan_nazyy » พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2020 4:21 pm

คำถามนะคะ

1) ถ้ามี 2ตัวนี้ในสูตรน้ำมันต้องใส่ Vit E มั๊ย (ไม่แน่ใจเพราะในสูตรไม่มีน้ำ), ถ้าต้องใส่ควรใส่กี่เปอร์เซนต์ในสูตรที่ได้ผล และไม่เหนอะหนะเกินไปคะ

2) จากไฟล์แนบที่ส่งไป รูปผลิตภัณฑ์ที่ลองทำเนื้อมันขุ่นแล้วแยกชั้นเป็นคราบๆ ข้างขวดดูแปลกๆ ค่ะ เกิดจากอะไรได้บ้างค่ะ
ช่วยวิเคราะห์จากสูตรให้หน่อยนะคะ
Perfect-C 5%
DPHP 2%
Vit E 1%
ที่เหลือเป็น Oil ค่ะ

3) ตามสูตรข้อ 2 ควรจะได้ออยสีใส หรือขุ่นค่ะ ถ้าผสมถูกต้อง

ขอบคุณค่ะ
ไฟล์แนป
สูตรที่ลองทำแล้วแยกชั้นค่ะ
S__79495208.jpg (191.2 KiB) เปิดดู 3069 ครั้ง
jan_nazyy

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 09, 2020 10:39 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุที่ต้องการใส่ Vitamin E คืออะไรคะ

ถ้าสูตรไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ ก็ไม่มีค่า pH คะ
staff

โพสต์โดย jan_nazyy » จันทร์ พ.ย. 16, 2020 2:08 pm

ที่อยากใส่ Vit E เพราะเป็นสูตรน้ำมัน เข้าใจว่าจะช่วยป้องกันการอ็อกซิไดซ์ ป้องกันส่วนผสมเสื่อมประสิทธิภาพ ชะลอกลิ่นหืนค่ะ

คำถามคือ
1. ถ้าจากสูตรแนะนำให้ใส่มั๊ยค่ะ หรือไม่ต้องใส่
2. ถ้าควรใส่ ใส่ Vit E ตัวเดียวหรือควรเพิ่ม Rosemary Oleoresin Extract (ROE) ด้วยค่ะ , และถ้าใส่ๆอยากละกี่เปอร์เซนต์
jan_nazyy

ช่วยวิเคราะห์จากสูตรให้หน่อยนะคะ ทำแล้วเนื้อแยกชั้นค่ะ

โพสต์โดย jan_nazyy » จันทร์ พ.ย. 16, 2020 2:16 pm

คำถามนะคะ

1) ถ้ามี 2ตัวนี้ในสูตรน้ำมันต้องใส่ Vit E มั๊ย (ไม่แน่ใจเพราะในสูตรไม่มีน้ำ), ถ้าต้องใส่ควรใส่กี่เปอร์เซนต์ในสูตรที่ได้ผล และไม่เหนอะหนะเกินไปคะ

2) จากไฟล์แนบที่ส่งไป รูปผลิตภัณฑ์ที่ลองทำเนื้อมันขุ่นแล้วแยกชั้นเป็นคราบๆ ข้างขวดดูแปลกๆ ค่ะ เกิดจากอะไรได้บ้างค่ะ
ช่วยวิเคราะห์จากสูตรให้หน่อยนะคะ
Perfect-C 5%
DPHP 2%
Vit E 1%
ที่เหลือเป็น Oil ค่ะ

3) ตามสูตรข้อ 2 ควรจะได้ออยสีใส หรือขุ่นค่ะ ถ้าผสมถูกต้อง

4) สูตรนี้ต้องกันส่วนผสมที่เป็นนำมันเสื่อมหรือมีกลิ่นหืน ด้วยการใส่ Vit E กับ ROE มั๊ยค่ะ, ถ้าใส่ควรใส่ทั้ง 2 ตัว หรือไม่ต้องใส่ค่ะ และ ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์

ขอบคุณค่ะ
ไฟล์แนป
S__79495208 (1).jpg
S__79495208 (1).jpg (191.2 KiB) เปิดดู 3050 ครั้ง
jan_nazyy

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 21, 2020 10:32 am

สวัสดีคะ

Vitamin E กรณีใช้เพื่อ Antioxidant น้ำมันในสูตร ใช้เพียง 0.1% เพียงพอแล้วคะ กรณีใช้มากกว่านี้ จะไม่ได้ให้ผลในการ Antioxidant น้ำมันในสูตร ได้มากขึ้น คะ

สำหรับปัญหาการแยกกันของสูตร ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งว่ามีแต่น้ำมันในสูตร (น้ำมัน + DPHP + Perfect-C + Vitamin E) แนะนำลองเติม Oil Blender 2% เพื่อช่วยประสานให้ไม่มีการแยกกันของน้ำมัน คะ ในขั้นตอนการผสม ให้อุ่น (70-80องศา) และปั่น จนทุกอย่างละลายเข้ากันใส คะ
staff

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 21, 2020 10:36 am

เรียนแจ้งเตือนท่านสมาชิก คำถามเกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามภายในกระทู้เดียวกันเท่านั้น งดตั้งกระทู้ใหม่คะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง