ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารตั้งต้นที่ใช้ในแชมพู ที่อ่อนโยน ไม่มีสารอันตราย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารตั้งต้นที่ใช้ในแชมพู ที่อ่อนโยน ไม่มีสารอันตราย

โพสต์โดย wasana08102526 » อังคาร ต.ค. 27, 2020 3:18 pm

ช่วยแนะนำหัวแชมพู ที่อ่อนโยน ไม่มีสารอันตราย และส่วนผสมที่ต้องใช้ร่วมในการแชมพูด้วยค่ะ จะสั่งในเพจ แต่ไม่มั่นใจว่าจะสั่งตัวไหน มีเพื่อนแนะนำให้สั่ง Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) ถือว่าอ่อนโยนใช้ได้ไหมค่ะ แล้วต้องสั่งส่วนผสมตัวไหนเพิ่มเพื่อใช้ร่วมไหม หรือสามารถใช้หัวแชมพูตัวนี้อย่างเดียวได้เลย
wasana08102526

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารตั้งต้นที่ใช้ในแชมพู

โพสต์โดย touchzhakornxx » อังคาร ต.ค. 27, 2020 9:09 pm

สวัสดีครับ

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) มีความอ่อนโยนและสามารถทำความสะอาดได้เพียงพอครับ หากอยากจะผสมอะไรเพิ่ม สามารถทำได้ครับ ผมมีสูตรเบื้องต้นแนะนำ ดังนี้ครับ

Water = 64%
Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) = 30%
Cetrimonium Chloride (CTAC) = 2% (ลดไฟฟ้าสถิตย์)
Poly-Conditioner Eco = 3% (ทำให้ผมนุ่มลื่น)
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) = 1%

ขั้นตอนในการผสม นำส่วนผสมทุกชนิดมาละลายในน้ำ ค่อยๆ คน จนส่วนผสมทั้งหมดเข้าด้วยกัน

- หากรู้สึกเหลวไปสามารถเติมเกลือเพื่อปรับให้ข้นขึ้น เริ่มต้น 0.20% ครับ

- หากอยากผสมน้ำหอมให้ผสมกับ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) ก่อน
แล้วค่อยๆเทส่วนผสมลงในน้ำ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: primplernstaffwasana08102526
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง