ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำกระบวนการผสมสารเคมีดังต่อไปนี้ในสูตรมูสล้างหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำกระบวนการผสมสารเคมีดังต่อไปนี้ในสูตรมูสล้างหน้าค่ะ

โพสต์โดย napasornj » อาทิตย์ ต.ค. 25, 2020 4:36 pm

ส่วนผสมดังนี้
1. Cocamidopropyl Betaine 20%
2. BabyFoam™ 10%
3. Glycerin 15%
4. สารสกัดน้ำสมุนไพร 53%
5. Mild Preserved Eco™ 2%

คำถาม: 1.จากสูตรนี้สามารถสร้างมูสโฟมที่มีโฟมละเอียด คงตัว และอ่อนโยนต่อผิวได้หรือไม่ค่ะ
2.ในการใช้สารเคมีดังกล่าว มีขั้นตอนการผสมอย่างไร และต้องใช้ความร้อนในการช่วยผสมหรือไม่ค่ะ
3.ถ้าค่า pH สูงกว่า 5.5 ควรใช้สารตัวไหนปรับค่า pH ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
napasornj

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำกระบวนการผสมสารเคมีดังต่อไปนี้ในสูตรมูสล้างหน้า

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2020 4:33 pm

สวัสดีคะ

แนะนำเปลี่ยน Coco Betaine เป็น SulFoam จะสามารถให้ฟองได้ดีกว่าคะ

สารสกัดน้ำสมุนไพร ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นใดๆได้ จึงให้ข้อมูลได้เพียง:

กรณีผสมตามนี้

1. SulFoam 20%
2. BabyFoam™ 10%
3. Glycerin 5%
4. น้ำ ให้ครบ 100%
5. Mild Preserved Eco™ 1%

จะสามารถให้ฟองได้ดี เป็นมูสโฟม ได้คะ

กรณีต้องการปรับค่า pH สามารถเติม Lactic Acid ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง