ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการใช้สารกันเสียและสารแทนซิลิโคนค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการใช้สารกันเสียและสารแทนซิลิโคนค่ะ

โพสต์โดย por.pharm » จันทร์ ต.ค. 19, 2020 4:54 pm

สวัสดีค่ะ อยากสอบถาม 2 ข้อค่ะว่า

1. หากในสูตรมีสารสกัดจากธรรมชาติอยู่ประมาณสิบชนิด แต่ต้องการใช้สารกันเสียเป็น 1,2-Hexanediol สามารถใช้คู่กับ Ethylhexylglycerin จะได้ประสิทธิภาพมั้ยคะ (ในสูตรต้องการเลี่ยงกลุ่มสารกันเสียวงเบนซีน พวก Benzyl Alcohol และ Phenoxyethanol)

2. ในการทำมาส์กครีมสามารถขึ้นเนื้อได้โดยไม่ใช้ Sodium Polyacrylate กับ sodium acrylates copolymer ได้มั้ยคะ หรือใช้อะไรขึ้นเนื้อได้หากต้องการเลี่ยง Silicone และ Talc

ขอบคุณมากค่ะ
por.pharm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการใช้สารกันเสียและสารแทนซิลิโคนค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 24, 2020 11:39 pm

สวัสดีคะ

1,2-Hexanediol สามารถใช้เป็น preservative booster ได้คะ

ในกรณีของท่านสมาชิก แนะนำ Mild Preserved Eco 1-2% คะ

2. ในการทำมาส์กครีมสามารถขึ้นเนื้อได้โดยไม่ใช้ Sodium Polyacrylate กับ sodium acrylates copolymer ได้มั้ยคะ หรือใช้อะไรขึ้นเนื้อได้หากต้องการเลี่ยง Silicone และ Talc

แนะนำ Satin Cream Maker คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง