ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสอบถามเรื่อง oil ค่ะ น้ำมันทาผิวตัวไหนที่ช่วยลดริ้วรอย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสอบถามเรื่อง oil ค่ะ น้ำมันทาผิวตัวไหนที่ช่วยลดริ้วรอย

โพสต์โดย bangles39 » เสาร์ ต.ค. 17, 2020 11:29 am

สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามนะคะ

น้ำมันทาผิวตัวไหนที่ช่วยลดริ้วรอยได้ผลดีที่สุดคะ

ขอบคุณค่ะ
bangles39

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสอบถามเรื่อง oil ค่ะ น้ำมันทาผิวตัวไหนที่ช่วยลดริ้วรอย

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 18, 2020 2:58 pm

สวัสดีคะ

สัดส่วนของสาร active ที่พบในน้ำมันธรรมชาติ ที่จะสามารถทำหน้าที่ลดริ้วรอยผิวได้ มีสัดส่วนที่ต่ำมาก เพราะน้ำมันธรรมชาติ ไม่ใช่สารสกัด

แนะนำท่านสมาชิก เลือกน้ำมันใดๆ ที่ชอบผิวสัมผัส เป็น carrier oil และเติมส่วนผสม active จริงๆ ที่ละลายในน้ำมัน ตัวอย่างส่วนผสม active ที่ละลายในน้ำมัน เช่น Perfect-C เป็นวิตามินซี ที่มีผลการวิจัยสามารถช่วยลดริ้วรอยได้

ตัวอย่างผลิตภัณฑ์ลักษณะนี้ เช่น Ascorbyl Tetraisopalmitate Solution 20% in Vitamin F

โดยเลือกใช้ Ethyl Linoleate เป็น base oil และเลือกใช้ Ascorbyl Tetraisopalmitate (หรือ Perfect-C) เป็นสาร active ในระดับความเข้มข้น 20% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอสอบถามเรื่อง oil ค่ะ น้ำมันทาผิวตัวไหนที่ช่วยลดริ้วรอย

โพสต์โดย bangles39 » อาทิตย์ พ.ย. 08, 2020 3:50 pm

สวัสดีค่ะ
ขอโทษค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจรบกวนช่วยสอนหน่อยนะคะ

1.คือให้ซื้อ 2 อย่างนี้ :
-Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)

-LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate)

นำมาผสมกันแล้วทาผิวได้เลย?

หรือต้องนำมาผสมกับน้ำมันธรรมชาติที่ต้องการ(เช่น โรสฮิบ,อาร์แกน,ทับทิมฯลฯ)
แล้วทาผิวได้เลยคะ?

2.เวลาจะทาผิวแต่ละครั้ง เราสามารถหยดแต่ละตัวมาผสมกัน

(Perfect-C™ +
LipidSoft™ F +
น้ำมันธรรมชาติ)

แล้วทาผิวเป็นครั้งๆไปได้มั้ยคะ
หรือควรผสมปริมาณมากใส่ขวดไว้เลย

ขอบคุณมากค่ะ
bangles39

โพสต์โดย bangles39 » อังคาร พ.ย. 10, 2020 3:48 pm

สวัสดีค่ะ
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

3.ส่วนผสมในข้อ 1.
สามารถทารอบตาได้หรือเปล่าคะ

4.ถ้าอยากให้ช่วยลดปัญหาผิวรอบตา เช่น ดำหมองคล้ำ, ถุงใต้ตา
ควรผสมสารตัวใดเพิ่มอีกคะ

ขอบคุณค่ะ
bangles39

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 15, 2020 8:29 am

สวัสดีคะ

-Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)

-LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate)

หรือต้องนำมาผสมกับน้ำมันธรรมชาติที่ต้องการ(เช่น โรสฮิบ,อาร์แกน,ทับทิมฯลฯ)

2.เวลาจะทาผิวแต่ละครั้ง เราสามารถหยดแต่ละตัวมาผสมกัน

แล้วทาผิวเป็นครั้งๆไปได้มั้ยคะ
หรือควรผสมปริมาณมากใส่ขวดไว้เลย

สามารถทำได้ทั้ง 2 แบบ แต่ในกรณีที่นำมาหยดรวมกันแล้วค่อยใช้ในแต่ละครั้ง ก็ต้องดูว่า ควรใช้กี่หยด ของสาร active ต่อกี่หยด ของเบสน้ำมัน เพื่อไม่ให้อัตราการใช้สาร active น้อยเกินไป (ทำให้ไม่เกิดประสิทธิภาพ) หรือมากเกินไป (ทำให้สิ้นเปลือง เพราะไม่ได้ประสิทธิภาพมากขึ้น จากอัตราการใช้สูงสุด หรือบางครั้งกลายเป็นการแพ้แทน) คะ

สามารถทำได้คะ

4.ถ้าอยากให้ช่วยลดปัญหาผิวรอบตา เช่น ดำหมองคล้ำ, ถุงใต้ตา

แนะนำควรทำเป็นสูตรเซรั่ม หรือครีม จะเหมาะกว่าคะ โดยสามารถมีตัวเลือกส่วนผสมได้มากกว่า เพราะส่วนผสม active มากกว่าครึ่ง เป็นชนิดละลายในน้ำ
staff

โพสต์โดย patsarant » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 12:55 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สามารถทำได้ทั้ง 2 แบบ แต่ในกรณีที่นำมาหยดรวมกันแล้วค่อยใช้ในแต่ละครั้ง ก็ต้องดูว่า ควรใช้กี่หยด ของสาร active ต่อกี่หยด ของเบสน้ำมัน เพื่อไม่ให้อัตราการใช้สาร active น้อยเกินไป (ทำให้ไม่เกิดประสิทธิภาพ) หรือมากเกินไป (ทำให้สิ้นเปลือง เพราะไม่ได้ประสิทธิภาพมากขึ้น จากอัตราการใช้สูงสุด หรือบางครั้งกลายเป็นการแพ้แทน) คะ

สามารถทำได้คะ

แนะนำควรทำเป็นสูตรเซรั่ม หรือครีม จะเหมาะกว่าคะ โดยสามารถมีตัวเลือกส่วนผสมได้มากกว่า เพราะส่วนผสม active มากกว่าครึ่ง เป็นชนิดละลายในน้ำ

หากนำมาผสมกันตามสูตรดังกล่าว จะมีอายุการใช้งานนานแค่ไหนคะ
patsarant

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 9:22 pm

สวัสดีคะ

สามารถศึกษาได้ที่นี่คะ https://www.myskinrecipes.com/topic10408.html
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง