ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร Serum ค่ะ อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร Serum ค่ะ อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ

โพสต์โดย belle_kanokorn » พฤหัสฯ. ต.ค. 01, 2020 11:16 am

5% perfect c
1% Silk Lotion Maker

17% Rose Water
2% Pitera Ex
20% Hyaluronic Acid Solution (ความเข้มข้น 1%)
1% MOIST72
2% water lock
0.5% Allantoin

3% Ume Extract
10% Repair Activator
10% Skin mimic
2% Ectoine
2% Quick Coll
5% Matrixyl 3000
10% Argireline
2% Rosa Hybrid Cell Extract
3% Glycosaminoglycans Complex (Lamer)
3% Dimethyl Isosorbide (DMI)

1% Xanthan Gum
0.5% Liquid Germall Plus

อยากทราบว่าส่วนผสมเข้ากันได้ไหมคะ

อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ ทำเป็น serum , Silk Lotion Maker สามารถใช้ได้ไหมคะ หรือใช้แค่ Xanthan Gum ก็พอแล้ว หรือมีตัวอี่นที่ดีกว่าแนะนำไหมคะ

ควรใส่ water lock ใน serum ไหมคะ เห็นว่ามันจะเคลือบผิว แล้วมันจะทำให้ครีมที่ทาหลัง serum ซึมได้ไหมคะ หรือควรใส่ water lock ในครีมแทนค่ะ

มีสารตัวอื่นที่ควรใส่เพิ่มอีกไหมคะเพื่อให้ serum มีประสิทธิภาพมากขึ้น

จำเป็นต้องใส่ Citric Acid ปรับ PH ให้สูตรให้เป็นประมาณ 6 ไหมคะ

รบกวนทางทีมงานด้วยค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการทำครีมเลยค่ะ อยากจะลองทำใช้เองค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
belle_kanokorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร Serum ค่ะ อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 05, 2020 9:38 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ให้ปรับ Allantoin เหลือไม่เกิน 0.5% ของน้ำ ในสูตร ไม่ใช่ของสูตรทั้งหมด คะ

อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ ทำเป็น serum , Silk Lotion Maker สามารถใช้ได้ไหมคะ หรือใช้แค่ Xanthan Gum ก็พอแล้ว หรือมีตัวอี่นที่ดีกว่าแนะนำไหมคะ

ใช้ Silk Lotion Maker + Xanthan Gum ถูกต้องแล้วคะ เนื่องจากสูตรมีน้ำมัน ที่จำเป็นต้องประสาน หากใช้ Xanthan Gum อย่างเดียว จะไม่สามารถประสานน้ำ-น้ำมัน ได้คะ

สำหรับเรื่องเนื้อไม่หนัก เนื่องจากสูตรไม่มีการใช้ ส่วนผสมที่ช่วยปรับผิวสัมผัส เช่น silicone ลักษณะผิวสัมผัสของสูตร ก็อาจจะมีความเหนียวเล็กน้อยบนผิว ซึ่งเป็นธรรมชาติเมื่อส่วนผสมต่างๆถูกทาลงบนผิวโดยไม่มีตัวช่วยปรับผิวสัมผัส คะ

สำหรับการเพิ่มเติมส่วนผสมใดๆ สูตรนี้มีส่วนผสมค่อนข้างมากแล้ว แนะนำลองใช้ดูก่อนคะ หากใช้แล้วรู้สึกจุดใดที่ไม่ถูกใจค่อยปรับได้คะ แต่หากยังไม่เคยใช้เลย ก็จะตอบได้ยากว่าผิวของท่านสมาชิกตอบสนองเป็นอย่างไร

สูตรไม่จำเป็นต้องมีการปรับค่า pH แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนเช็คสูตร Serum ค่ะ อยากได้เนื้อไม่หนักค่ะ

โพสต์โดย belle_kanokorn » อังคาร ต.ค. 06, 2020 7:01 am

อยากทราบว่าเราควรใส่ water lock ใน serum ไหมคะ เห็นว่ามันจะเคลือบผิว แล้วมันจะทำให้ครีมที่ทาหลัง serum ซึมได้ไหมคะ หรือควรใส่ water lock ในครีมแทนค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
belle_kanokorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 09, 2020 1:02 am

สวัสดีคะ

WaterLock ไม่ได้สามารถเคลือบผิวจนทำให้ส่วนผสมต่างๆไม่สามารถซึมเข้าสู่ผิวได้คะ ไม่มีปัญหาเรื่องการดูดซึมของส่วนผสมต่างๆคะ

แตกต่างกัน ในกรณีที่มีการทา oil ชะโลมทั่วผิว ก่อนการทำ serum หรือ ครีม ใดๆ จะทำให้การดูดซึมทำได้ยากขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง