ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ

โพสต์โดย thelittledraco » จันทร์ ก.ย. 28, 2020 4:00 am

สูตรนี้ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ
Repair Activator 10%
Glycosaminoglycans Complex 5%
Acetyl Hexapeptide-8 10%
Pep®-Coll 5%
Copper Peptide 3%
GlucoBright 4%
Safe B3 10%
DMI 3%
Odor Kill 1%
Satin Cream Maker 1%

ผสมแล้วลองใช้เหนอะผิวค่ะ
1.ควรตัดอะไรหรือเพิ่มอะไรบ้างคะ เนื้อสูตรถึงจะไม่หนึบ
2. แรกๆสูตรดูเป็นเนื้อข้น แต่ผ่านไประยะหนึ่ง เนื้อสูตรเหลวลงมาก(แต่ความหนึบไม่หายไปนะคะ)เกิดจากอะไรคะ
3. ก่อนนี้เคยผสมสูตรคล้ายกัน มีสารactive 38-42% เนื้อสูตรไม่หนึบค่ะ ตอนนั้นไม่ได้ใส่Safe B3 , GlucoBright เป็นไปได้มั้ยคะที่2ตัวนี้จะทำให้เหนอะหนะ
4. มีวิธีแก้ไขให้เนื้อสูตรนี้ไม่หนึบหน้าโดยไม่ต้องเริ่มตั้งสูตรใหม่ไหมคะ เสียดายที่ทำไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » จันทร์ ก.ย. 28, 2020 4:04 am

thelittledraco เขียน:สูตรนี้ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ
repair activater 10%
Glycosaminoglycans Complex 5%
Acetyl Hexapeptide-8 10%
Pep®-Coll 5%
Copper Peptide 3%
GlucoBright 4%
Safe B3 10%
DMI 3%
Odor Kill 1%
Satin Cream Maker 1%

ผสมแล้วลองใช้เหนอะผิวค่ะ
1.ควรตัดอะไรหรือเพิ่มอะไรบ้างคะ เนื้อสูตรถึงจะไม่หนึบ
2. แรกๆสูตรดูเป็นเนื้อข้น แต่ผ่านไประยะหนึ่ง เนื้อสูตรเหลวลงมาก(แต่ความหนึบไม่หายไปนะคะ)เกิดจากอะไรคะ
3. ก่อนนี้เคยผสมสูตรคล้ายกัน มีสารactive 38-42% เนื้อสูตรไม่หนึบค่ะ ตอนนั้นไม่ได้ใส่Safe B3 , GlucoBright เป็นไปได้มั้ยคะที่2ตัวนี้จะทำให้เหนอะหนะ
4. มีวิธีแก้ไขให้เนื้อสูตรนี้ไม่หนึบหน้าโดยไม่ต้องเริ่มตั้งสูตรใหม่ไหมคะ เสียดายที่ทำไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากสูตรด้านบน %ที่เหลือเป็นน้ำกลั่นค่ะ

Re: รบกวนสอบถามค่ะ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 05, 2020 2:25 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมต่างๆไม่ได้ทำให้เหนอะหนะนะคะ แต่น่าจะเกิดจาก สัดส่วนของน้ำ ที่น้อยเกินไป ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า ก่อนหน้านี้ไม่เหนอะหนะ แต่พอเติม Safe-B3 + GlucoBright รวมกันเข้าไปอีก 15% ซึ่งหมายถึง สัดส่วนของน้ำ ลดลงไป 15% ทำให้สัดส่วนของน้ำในสูตร น้อยเกินไป คะ

วิธีแก้ความเหนอะหนะ สามารถเติมน้ำเพิ่มลงในสูตร หรือ อาจพิจารณาเติมส่วนผสมปรับผิวสัมผัส เช่น Silicone Gel Ultra Clear 5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามค่ะ มีสารตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะผิวบ้างคะ

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ต.ค. 06, 2020 7:51 am

แรกๆสูตรเป็นเนื้อข้น แต่ผ่านไประยะหนึ่ง เนื้อสูตรเหลวลงมาก เกิดจากอะไรคะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 09, 2020 1:00 am

สวัสดีคะ

สูตรมีการใส่สารกันเสียหรือเปล่าคะ ตามองค์ประกอบที่แจ้งมา ยังไม่มีสารกันเสีย
staff

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ต.ค. 09, 2020 6:52 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรมีการใส่สารกันเสียหรือเปล่าคะ ตามองค์ประกอบที่แจ้งมา ยังไม่มีสารกันเสีย

ไม่มีค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 15, 2020 11:47 pm

สวัสดีคะ

มีความเป็นไปได้ ที่เกิดจาก การเจริญเติบโต ของเชื้อในสูตร ทำให้สูตรเหลวตัว คะ แนะนำให้ลองเติมสารกันเสียในระดับที่เหมาะสม และทดสอบความคงตัวใหม่ โดยอาจเร่งปฎิกิริยา ด้วยการเก็บไว้ในตู้ Incubator 40องศา คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง