ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ หากต้องการปรับค่าphในสูตร AHA gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ หากต้องการปรับค่าphในสูตร AHA gel

โพสต์โดย thelittledraco » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 7:31 am

หากต้องการปรับค่าphในสูตร AHA gel หรือ toner ให้ต่ำลง(2.5-3.5) ควรใช้glycolic acid หรือ Citric Acidดีคะ

ความแตกต่างระหว่างglycolic acid กับ Citric Acid ในแง่การช่วยปรับphสูตรและคุณสมบัติทั่วไปมีอะไรบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 7:49 am

เพิ่มเติมค่ะ Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) เวลาผสมในสูตร จะทำให้มีเนื้อหนักขึ้น หรือ หนึบขึ้นมั้ยคะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามค่ะ หากต้องการปรับค่าphในสูตร AHA gel

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 05, 2020 1:16 pm

สวัสดีคะ

หากต้องการปรับค่าphในสูตร AHA gel หรือ toner ให้ต่ำลง(2.5-3.5) ควรใช้glycolic acid หรือ Citric Acidดีคะ

ใช้ได้ทั้งคู่ แต่ glycolic acid จะมีฤทธิ์ในการผลัดเซลล์ผิว ได้ดีกว่า Citric Acid มาก เนื่องจากขนาดของโมเลกุล คะ หากต้องการให้ผลัดเซลล์ผิวด้วย ให้ใช้ glycolic acid แต่หากต้องการเพียงแค่ปรับค่า pH เท่านั้น เลือกใช้ Citric Acid เพราะราคาถูกกว่ามากคะ

เพิ่มเติมค่ะ Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) เวลาผสมในสูตร จะทำให้มีเนื้อหนักขึ้น หรือ หนึบขึ้นมั้ยคะ

การใช้ในอัตราปกติ (1-3%) ไม่ได้ส่งผลให้มีเนื้อหนักหรือข้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง