ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรโลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้งมาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรโลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้งมาก

โพสต์โดย tor1903 » อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 6:46 am

รบกวนช่วยดูส่วนผสม โลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้งมากด้วยค่ะ ต้องการบำรุงผิวให้ชุ่มชื้นและปรับผิวขาวไปพร้อมกัน

ส่วน Oil phase
1.Sweet Almond Oil 5%
2.shea butter 10%
3.Horse Oil 5%
4.Fractionate Coconut Oil 5%
5.Vitamin E 1%

ส่วน Water phase
6.DI Water 47.8%
7.EDTA 0.2%
8.Safe-B3 5%
9.GlucoBright 4%
10.Z-White 1%
11.MOIST24 5%
12.Ammonium Lactate 5%
13.VersaMoist 2% (สารนำพา)
14.Mild Preserved Eco 1%
15.Silk Lotion Maker 3%

ส่วนผสมทั้งหมดเข้ากันได้ไหมค่ะ ไม่เกี่ยงเรื่องความเหนอะหนะของสูตร เพราะสูตรนี้เน้นใช้ตอนกลางคืนค่ะ
Silk Lotion Maker ใช้ในสูตรนี้ได้ไหมค่ะ หรือแนะนำสารสร้างเนื้อโลชั่นตัวอื่นแทนได้นะค่ะ ขอเป็นแบบใช้มือคนได้เพราะไม่มีเครื่องปั่นค่ะ
tor1903

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรโลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้งมาก

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 2:01 pm

สวัสดีคะ

การฟื้นฟูผิวไม่ให้แห้งกร้าน ไม่ได้แค่การใช้น้ำมันเยอะๆบนผิว ซึ่งจะทำให้เพียงเคลือบผิวไว้ คะ

แนะนำ ให้ปรับลดอัตราการใช้ น้ำมันต่างๆ ลงเหลือ รวมกัน ไม่เกิน 20% คะ Vitamin E ไม่ควรเกิน 0.1% เพราะจะเหนอะหนะมาก และไม่มีประโยชน์มากกว่า 0.1% คะ

ให้เพิ่มเติม Skin-mimic 10% เพื่อเป็นการฟื้นฟูความแห้งกร้านให้กับผิว (การฟื้นฟูความแห้งกร้าน จะต้องใช้ Ceramide + Cholesterol + Fatty Acids + Phytosphingosine ในสัดส่วนที่เหมาะสม ซึ่ง Skin-mimic มีสัดส่วนที่เหมาะสมดังกล่าว)

สูตรอาจจำเป็นต้องใช้ Xanthan Gum มาช่วยสร้างความข้นหนืด และเพิ่มความเสถียร (ป้องกันการแยกชั้น) คะ หลังจากผสมเสร็จหากพบว่าเหลวเกินไป ให้เติม Xanthan Gum ทีละ 0.1-0.2% ปรับจนได้ความข้นที่เหมาะสม ไม่ให้เหลวเกินไปคะ

เรียนแจ้งเตือนว่า การผสมในสูตรที่ต้องการความร้อนในลักษณะนี้ ด้วยมือ ทำได้ยาก หรืออาจต้องคนค่อนข้างเร็วและใช้เวลาซักพักนึงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง