ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรเจลล้างหน้า ช่วยเรื่องสิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรเจลล้างหน้า ช่วยเรื่องสิว

โพสต์โดย tor1903 » อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 5:33 am

รบกวนช่วยดูส่วนผสมด้วยค่ะ อยากได้เจลล้างหน้าช่วยเรื่องสิว

1.DI Water 55.5%
2.EDTA 0.2%
3.Mild Preserved Eco 1%
4.Encapsulated Salicylic Acid (Liquid Time-Release)
3.3%
5.Sodium Lactate 3% (ชุ่มชื้น)
6.MicroKill 1%
7.Isopentyldiol 5% (ล้างเครื่องสำอางค์)
8.Para-Preserve 1%
9.Sulfate Free Shampoo Base 30%

ส่วนผสมเข้ากันได้ไหมค่ะ และถ้าเราใช้ Foaming Tea แทน Sulface Free Shampoo Base ได้ไหมค่ะ ประสิทธิภาพการทำความสะอาดจะเท่ากันไหมค่ะ
tor1903

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรเจลล้างหน้า ช่วยเรื่องสิว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 7:13 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่กรณีต้องการเปลี่ยนจาก Sulfate Free Shampoo Base เป็น Foaming Tea ประสิทธิภาพการทำความสะอาดอาจจะต่ำลง อาจจะต้องพิจารณาเพิ่มสัดส่วนการใช้ Foaming Tea ให้มากยิ่งขึ้น คะ เพราะสารทำความสะอาดจากธรรมชาติ ประสิทธิภาพจะไม่เท่าสารทำความสะอาดเคมี คะ

ทั้งนี้ ในสูตรนี้ กรณีใช้ Sulfate Free Shampoo Base อาจไม่จำเป็นต้องใช้สูงถึง 30% แนะนำให้ทดลองที่ 20-25% ก่อนคะ หากพบว่าให้ความสะอาดไม่เพียงพอ ค่อยพิจารณาเพิ่มเป็น 30% ได้คะ เพราะอัตรา 30% ปกติจะใช้ในสูตรสบู่เหลวหรือแชมพู ซึ่งมีความต้องการในประสิทธิภาพการทำความสะอาด สูงกว่าสูตรล้างหน้า คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง