ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Cleansing water จะทำให้เป็น gel ใช้ thickener ตัวไหนได้บ้าง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Cleansing water จะทำให้เป็น gel ใช้ thickener ตัวไหนได้บ้าง

โพสต์โดย llerickll » พุธ ก.ย. 16, 2020 9:46 am

พอดีใช้ Mizumi cleansing water อยู๋ครับ แต่พอใช้สำลีแล้วรู้สึกบาดหน้า เลยอยากจะเปลี่ยนให้เป็น Cleansing gel เพื่อที่จะใช้มือถูได้เลย (ไม่ต้องใช้สำลี) จึงอยากจะปรึกษาเรื่องการใช้ thickener ครับ

Ingredient ของผลิตภัณฑ์ดังกล่าวครับ
DI-Water, Dipropylene glycol, Poloxamer 184, Sorbitol, PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides, Glycerin, Butylene Glycol, Cichorium Intybus Leaf Extract, Brassica Oleracea Italica Extract, Apium Graveolens Extract, Sodium Polyacrylate, Sodium Chloride, Caprylhydroxamic Acid, 1,2-Hexanediol, Phenoxyethanol, Betaine, Disodium EDTA, Sodium PCA, Serine, Sodium Hyaluronate, Glutamic Acid, Alanine, Lysine, Arginine, Threonine, Opuntia Ficus-Indica Stem Extract, Glycine, Proline, PolyGlutamic Acid

เท่าที่สังเกต surfactant ที่ใช้หลักๆก็จะมี 2 ตัวคือ
- Poloxamer 184
- PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides
โดยใช้ Sodium Polyacrylate เป็น Emulsifier ในสูตร

ถ้าผมจะซื้อ Sodium Polyacrylate (Light Cream Maker) มาใส่เพิ่มเพื่อให้หนืดเป็นเนื้อเจลจะได้มั้ยครับ จะเหมาะสมมั้ยครับ หรือทาง staff แนะนำเป็นตัวอื่นครับ เช่น Pro Polymer ?

ขอบคุณมากครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Cleansing water จะทำให้เป็น gel ใช้ thickener ตัวไหนได้บ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 19, 2020 11:46 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบสูตรต้นฉบับ ลักษณะเนื้อ สี หรือ ขุ่น คะ และมีความข้นหนืด หรือเป็นน้ำเหลว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Cleansing water จะทำให้เป็น gel ใช้ thickener ตัวไหนได้บ

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 12:41 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ไม่ทราบสูตรต้นฉบับ ลักษณะเนื้อ สี หรือ ขุ่น คะ และมีความข้นหนืด หรือเป็นน้ำเหลว คะ

ต้นฉบับ Mizumi cleansing water
มีลักษณะเหมือน Cleansing water ทั่วไปครับ กล่าวคือ เหลว ใส ไม่มีสี
ต้องการให้หนืดมากขึ้น (กลายเป็น cleansing gel) เวลาใช้กับผิวหน้า สามารถใช้มือทาบนหน้าได้เลยโดยที่ไม่ต้องใช้สำลีครับ

ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 6:58 am

สวัสดีคะ

องค์ประกอบหลักของสูตรนี้คือ

Water
Poloxamer 184
PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides

3ส่วนนี้ ทำให้สูตรสมบูรณ์ ได้เป็น cleansing water แล้ว

กรณีต้องการปรับให้เนื้อสูตรข้นขึ้น แต่ยังคงความใส ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิกให้

สามารถเลือกใช้ สารสร้างเนื้อเจลในน้ำ ได้ทุกชนิด ตัวอย่างเช่น Pro Polymer, Xanthan Gum, Hydroxyethyl Cellulose, HPMC ขึ้นอยู่กับลักษณะเนื้อที่ชอบ และขั้นตอนการผสมที่ถนัด คะ

สูตรต้นฉบับเลือกใช้ Sodium Polyacrylate ในการสร้างเนื้อเจล คะ แต่เนื่องจาก Sodium Polyacrylate มีหลากหลายชนิดมาก จึงเจาะจงไม่ได้ว่าเป็นตัวไหน แต่ Light Cream Maker อาจไม่ให้ความใสแบบใส่กิ๊ง ในบางสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง