ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย thida1711 » อาทิตย์ ก.ย. 06, 2020 12:24 pm

จะทำเป็น Sleep mask บำรุงล้ำลึก ให้ผิวหน้ากระชับ ขาว ลดฝ้าอย่างได้ผล

1. Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 44.4%
2. Repair Activator™ 10%
3. Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 5%
4. Silicone Gel (Ultra Clear) 5%
5. DMI 2%
6. Wax Cream Maker™ 5%
7. propolymer 0.5%
8. MSH White™ 2%
9. 4MSK 2%
10. Phenylethyl Resorcinol (eq. Sym-White™) 0.5%
11. Tranexamic Acid 3%
12. ActiveProtec™ OX 0.6%
13. Jojoba Oil 5%
14. Rose Extract 1%
15. Dimethicone 1 sec 3%
16. Willow Bark Extract 5%

สูตรสามารถผสมได้ไม๊คะ มีสารตัวไหนซ้ำซ้อน หรือไม่เข้ากันหรือไม่

ถ้าเซรั่มที่ทาก่อนหน้าครีมตัวนี้มี Willow Bark อยู่แล้ว 5% ทาตัวนี้ตามที่มี Willow Bark อีก 5% จะเป็นอะไรไม๊คะ เพราะกลัวว่าคนที่มาใช้ครีมตัวนี้อย่างเดียวถ้าไม่มีผลัดเซลล์ผิวด้วยจะได้ผลไม่ดี หรือควรเปลี่ยนเป็นสารผลัดเซลล์ผิวตัวไหนที่ไม่ระคายเคืองดีคะ

ขอบคุณค่ะ
thida1711

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย thida1711 » อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 2:44 pm

รอstaffนะคะ
thida1711

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนทีมงานช่วยตรวจสอบสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 7:55 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่ยังไม่มีสารกันเสีย แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

ถ้าเซรั่มที่ทาก่อนหน้าครีมตัวนี้มี Willow Bark อยู่แล้ว 5% ทาตัวนี้ตามที่มี Willow Bark อีก 5% จะเป็นอะไรไม๊คะ เพราะกลัวว่าคนที่มาใช้ครีมตัวนี้อย่างเดียวถ้าไม่มีผลัดเซลล์ผิวด้วยจะได้ผลไม่ดี หรือควรเปลี่ยนเป็นสารผลัดเซลล์ผิวตัวไหนที่ไม่ระคายเคืองดีคะ

ไม่แนะนำคะ ควรใช้เพียงในสูตรเดียว เพียงพอแล้วคะ การผลัดที่รุนแรงไป ไม่ได้ให้ผลดีคะ การผลัดที่ดี ไม่ควรเห็นว่าผิวเกิดการลอกใดๆ การผลัดที่ดี ควรผลัดอย่างอ่อนโยนและสามารถผลัดได้ต่อเนื่องในระยะเวลายาว ดีกว่าการผลัดที่รุนแรงและทำได้เพียงระยะเวลาสั้นๆและต้องหยุดใช้
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง