ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมในยาย้อมสีผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมในยาย้อมสีผม

โพสต์โดย khun_moon » ศุกร์ ส.ค. 28, 2020 4:32 am

หลังจากลองทำแชมพูเปลี่ยนสีผมแล้ว
SemiColor - Wood Black 0.5%
ColorFix 5%

ได้คำแนะนำว่าควรต้องปรับ pH ให้แตะที่ 9 จากเดิม 6.5 เพราะใช้แล้วยังมีสีติดมือ-ล้างออกได้แบบต้องถูมือ
แต่ไม่ติดเส้นผมหลังใช้มามากกว่า 10 ครั้ง

1. ควรใช้สารตัวไหนในการปรับค่า pH ให้สูงขึ้นคะ โดยที่เหมาะสำหรับคนแพ้ง่ายและไม่ระคายเคือง

2. หลังปรับ pH 9 แล้วจะให้ผลยังไงคะ และต้องใช้กี่ครั้งขึ้นไป ถึงจะเห็นผลในการย้อมสีผมกึ่งถาวรคะ

3. resorcinol p-Phenylenediamine m-Aminophenol (3-Aminophenol) ใช้ยังไงคะ ต้องใช้คู่กับสารตัวไหน
เพราะไม่ได้มีคำแนะนำละเอียดเหมือนสารตัวอื่นๆ

4. จากข้อ 3. แล้วสารให้ผลยังไงคะ ใช่เป็นสารที่ใช้กัดสีผมเพื่อย้อมถาวรหรือป่าวคะ

5. อยากให้แนะนำสูตรสำหรับคนแพ้ง่าย แต่ต้องการทำครีมนวดปิดผมขาวหน่อยค่ะ มึนมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ :D
khun_moon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมในยาย้อมสีผม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 30, 2020 6:11 pm

สวัสดีคะ

1. ใช้ Triethanolamine คะ

2. ไม่สามารถตอบได้คะ ตอบได้เพียง สีจะติดมากขึ้นคะ แต่สีย้อมผมลักษณะ semi-permanent ความสามารถในการติด ไม่ได้มาเท่าสีแบบ permanent เป็นปกติคะ ลองเปรียบเทียบผลิตภัณฑ์แชมพูเปลี่ยนสีผม ในท้องตลาด เพื่อปรับระดับความคาดหวัง คะ

3. ส่วนผสมดังกล่าวเป็นกลุ่ม permanent (ย้อมผมถาวร) คะ ไม่ใช่แบบกึ่งถาวร
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง