ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ sodium chloride ที่ผสมในครีม โลชั่นค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามเกี่ยวกับ sodium chloride ที่ผสมในครีม โลชั่นค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 19, 2020 9:58 pm

สวัสดีคะ

ปรับสัดส่วนดังนี้คะ

1. เพิ่ม Water-in-Oil EZ™ เป็น 2%

2. เพิ่ม Cyclomethicone เป็น 30%

โดยทั้ง 2 รายการ แทนที่สัดส่วนของน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ sodium chloride ที่ผสมในครีม โลชั่นค่ะ

โพสต์โดย breezeyommanut » อังคาร ก.ย. 22, 2020 1:22 pm

ตอบหน่อยจ้าแอดมิน
breezeyommanut

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย breezeyommanut » อังคาร ก.ย. 22, 2020 1:27 pm

แบบนี้เนื้อที่ได้จะเหลวไปไหมคะ อยากได้เนื้อครีมเดิม แต่มีความลื่นทาง่ายขึ้นเท่านั้น แต่ไม่อยากให้เนื้อครีมเหลวเป็นน้ำอะค่ะ
breezeyommanut

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2020 10:04 pm

สวัสดีคะ

กรณีสูตรลักษณะนี้เหลวเกินไป ให้เติม Hectorite Gel™ (Cyclomethicone Base) โดยปั่นให้เข้ากับส่วนของซิลิโคน/น้ำมัน แล้วจึงทำการผสมในขั้นตอนอื่นๆตามปกติคะ แนะนำทดลองที่อัตรา 4% โดยสามารถปรับเพิ่มหรือลดได้ ตามความข้นของเนื้อสูตร ที่ต้องการ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง