ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรเจลรักษาสิวอุดตันที่หลัง หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรเจลรักษาสิวอุดตันที่หลัง หน่อยครับ

โพสต์โดย aranseemusic » อังคาร ส.ค. 11, 2020 11:53 am

ปกติผมเป็นคนผิวมันทั้งบริเวณบนใบหน้า คอ และหลัง มักจะเป็นสิวอุดตันที่รอเวลากลายเป็นสิวอักเเสบที่มีหัวครับ

จุดประสงค์เป็นเจลแบบทาทิ้งไว้ เน้นไปเรื่อง ลดความมัน ลดสิวอุดตัน ลดการเกิดแผลเป็น สำหรับที่หลังหรือตามลำตัวครับ

ส่วนผสมมีดังนี้ครับ

Distilled Water 81.2
Vitamin B3 5%
Complex Salicylic Acid 5% (Salicylic Acid 2%)
Pure MSM™ 3%
Zinc PCA 1%
Licorice Extract 1% (Licochalcone A 1%)
Pro Vitamin B5 1%
Pro Polymer 2%
Phenoxyethanol 0.8%

จากสูตร ต้องเพิ่มหรือลดอะไรไหมครับ และผมสามารถสั่งซื้อส่วนผสมมาผสมเองโดยไม่ต้องใช้เครื่องปั่น และความร้อนได้ไหมครับ
aranseemusic

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรเจลรักษาสิวอุดตันที่หลัง หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 15, 2020 1:03 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้นะคะ แต่ Pro Polymer ที่ 2% อาจจะข้นหนืดเกินไปคะ แนะนำอาจจะปรับลดเหลือ 1.2% น่าจะเพียงพอแล้วคะ หากไม่ข้นพอ ก็สามารถเติมเพิ่มทีหลังได้คะ

สารกันเสียแนะนำ Mild Preserved Eco จะอ่อนโยนกว่า Phenoxyethanol คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง