ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรโลชั่นและเซรั่มสำหรับหนังศีรษะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรโลชั่นและเซรั่มสำหรับหนังศีรษะ

โพสต์โดย everywear.everywhere » อาทิตย์ ส.ค. 09, 2020 5:46 pm

รบกวนช่วยเช็คสูตรโลชั่นทาผิวและเซรั่มสำหรับหนังศีรษะให้หน่อยค่ะ ว่าส่วนผสมเข้ากันได้ไหม อยากจะสั่งผลิตค่ะ

สูตรโลชั่น : ต้องการโลชั่นสำหรับผิวค่อนข้างแห้ง เนื้อบางเบา แต่ยังเคลือบผิวให้ชุ่มชื้น เพิ่มความขาวกระจ่างใส ลบเลือนจุดต่างดำ ให้สีผิวสม่ำเสมอค่ะ

ส่วนน้ำ
1. น้ำกลั่น 60.4%
2. 4D Hyaluronic Acid 6%
3. WaterLock 1%
4. Natural Moisturizing Amino Acids 5%
5. Creatine 100 1%
6. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 9%
7. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 5%
8.Willow Bark Extract 4%

ส่วนน้ำมัน
1. Squalane (Olive) 6%
2. ActiveProtec™ OX 0.6%
3. Sensitive Cream Maker 1%

สารกันเสีย
1. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1 %

--------------------------------------------------

สูตรเซรั่มสำหรับหนังศีรษะ : ต้องการเซรั่มที่ทำให้หนังศีรษะแข็งแรง บำรุงรากผม กระตุ้นการงอกของเส้นผม เนื้อเบา ไม่เหนียว ไม่ทำให้ผมมันค่ะ
สภาพหนังศีรษะ : ค่อนข้างแห้ง คันศีรษะ เป็นรังแค แต่ผมมัน ผมเส้นเล็ก ผมร่วงง่าย รากผมไม่แข็งแรง

1. น้ำกลั่น 70.1%
2. Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) 7%
3. Allantoin 0.5%
4. Calcium Pantothenate 0.2%
5. Natural Moisturizing Amino Acids 0.5%
6. Creatine 100 1%
7. Ectoine (Ectoin) 2%
8. Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) Liquid 1%
9. N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 4%
10. Hydrolyzed Pea Protein (High-Peptide) 2%
11. Biotinyl-GHK (Biotinoyl Tripeptide-1) 3%
12. Active Caffeine™ 2%
13. Pure-Biotin™ ไบโอติน บริสุทธิ์ 0.2%
14. Urea 5%
15. Triacetin (Glycerol triacetate) 0.5%
16. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1 %

ขอบคุณมากค่ะ
everywear.everywhere

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรโลชั่นและเซรั่มสำหรับหนังศีรษะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 15, 2020 12:52 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

Allantoin สามารถละลายน้ำได้ไม่เกิน 0.5% โดยสูตรมีน้ำอยู่ที่ 70% เพราะฉะนั้นละลาย Allantoin ได้ไม่เกิน 0.35% คะ

Urea อัตราการใช้ที่ 5% ไม่น่าจะเหมาะกับหนังศรีษะ แนะนำให้ตัดออก คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา แต่แนะนำให้พิจารณาถึงความเหมาะสมในการใช้งาน เพราะการเลือกใช้ส่วนผสมค่อนข้างมาก อาจจะเหนอะหนะหนังศรีษะหรือเส้นผม
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรโลชั่นและเซรั่มสำหรับหนังศีรษะ

โพสต์โดย everywear.everywhere » เสาร์ ส.ค. 15, 2020 10:12 pm

ไม่ทราบว่าถ้าปรับลดส่วนผสมในสูตรเซรั่มสำหรับหนังศีรษะให้เป็นประมาณนี้จะช่วยลดความเหนอะหนะลงได้ไหมคะ หรือยังมากไป

1. น้ำกลั่น 74%
2. Skin-mimic™ (Skin Barrier Restoration) 7%
3. MOIST72™ 1%
4. Ectoine (Ectoin) 2%
5. Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) Liquid 1%
6. N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 4%
7. Hydrolyzed Pea Protein (High-Peptide) 2%
8. Biotinyl-GHK (Biotinoyl Tripeptide-1) 3%
9. Active Caffeine™ 2%
10. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
11. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

และสำหรับโลชั่น ไม่ทราบว่าถ้าลด Safe-B3 กับ GlucoBright ลงนิดหน่อยแล้วแทนด้วย DMI สารนำพา 3% ได้ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ เลยค่ะ
everywear.everywhere

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 16, 2020 4:45 pm

สวัสดีคะ

Ectoin ลดเหลือ 1% Hydrolyzed Pea Protein ลดเหลือ 1% น่าจะเพียงพอแล้วคะ

และสำหรับโลชั่น ไม่ทราบว่าถ้าลด Safe-B3 กับ GlucoBright ลงนิดหน่อยแล้วแทนด้วย DMI สารนำพา 3% ได้ไหมคะ

ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง