ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรเร่งการงอก บำรุง ขนตา

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรเร่งการงอก บำรุง ขนตา

โพสต์โดย sangchai1 » ศุกร์ ส.ค. 07, 2020 12:03 pm

ต้องการทำสูตรสำหรับบำรุง เร่ง ลดการขาดร่วงสำหรับขนตาโดยเฉพาะครับ

Long-Lash™ 10%
Biotinyl-GHK (Biotinoyl Tripeptide-1) 3%
Melatonin Forte™ 1%
Biotin Express™ 1%
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 0.5%
Urea 5%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Triacetin (Glycerol triacetate) 0.5%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 0.5%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.3%
ที่เหลือน้ำ
(ส่วนผสมอาจปรับลดลงหากแรงไปหรือละคายเคืองอีกที)

มีส่วนผสมตัวไหนที่กลไกทำงานซับซ้อนหรือไม่ หากไม่ทับซ้อนก็อยากใช้เสริมครับ

Triacetin (Glycerol triacetate) ไม่ทราบว่ามีหน้าที่อะไรเพิ่มเติมไหม เนื่องจากซื้อมาเพราะใช้ร่วมกับ Urea ตามคำแนะนำที่ให้ใน Biotin Express™ เท่านั้น ส่วนที่เหลือไม่รู้จะเอาไปใช้ทำอะไรครับ
นอกจากนี้ Triacetin (Glycerol triacetate) ไม่ละลายในน้ำและน้ำมัน ควรใส่ Emulsifier ตัวไหนเพิ่ม หรือ Pro Polymer™ (Gel Maker) ก็สามารถที่จะช่วยประสานได้เพียงพอแล้วหรือไม่ ?

Dimethyl Isosorbide (DMI) สามารถช่วยนำพาส่วนผสมพวกนี้ได้ไม่มีปัญหาและไม่มีปัญหากับการใช้บริเวณใกล้ดวงตาหรือไม่ครับ

ปล. ขอบคุณ staff สำหรับคำแนะนำต่าง ๆ ด้วยครับ ไม่ว่าในกระทู้นี้หรือกระทู้ก่อนหน้า แต่ไม่ได้ตอบเนื่องจากกระทู้จะเด้งขึ้นมาเกรงใจกระทู้อื่น จะได้ไม่เกะกะด้วยครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: bluebooboom
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
sangchai1

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรเร่งการงอก บำรุง ขนตา

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2020 11:38 pm

สวัสดีคะ

การใช้ Urea บริเวณขนตา (รวมถึง Triacetin) คงไม่เหมาะคะ เพราะ Urea สามารถผลัดเซลล์ผิวได้ (Exfoliant)

สูตรไม่จำเป็นต้องเลือกใช้ส่วนผสมที่ช่วยเร่งขน ในปริมาณสูงคะ แนะนำให้ปรับใช้ให้เหมาะสม จะดีกว่า การใช้ส่วนผสมมากเกินไป ไม่ได้ส่งผลให้ได้ประสิทธิภาพมาขึ้น และบางครั้งกลายเป็นทำให้ผลิตภัณฑ์ผสมได้ยาก หรือใช้งานได้ยาก หรือไม่น่าใช้

แนะนำลองปรับสูตรเหลือดังนี้ เพียงพอแล้วคะ

Long-Lash™ 10%
Biotinyl-GHK (Biotinoyl Tripeptide-1) 3%
Melatonin Forte™ 1%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 0.5%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.3%
ที่เหลือน้ำ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง