ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เจล ยาหม่อง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เจล ยาหม่อง

โพสต์โดย ratchadapond.pst » พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2020 3:17 pm

สวัสดีค่ะ พอดีจะทำเจลยาหม่อง เลยอยากสอบถามข้อมูลจากผู้รู้ค่ะ
1. เจลที่ต้องการทำมีส่วนผสมของพิมเสน เมนทอล และการบูรค่ะ เนื่องจากอยากให้เจลเย็น และมีน้ำมัน เช่น น้ำมันไพล น้ำมันมะกรูด เพิ่มเติมค่ะ
2. ใส่สารให้ความชุ่มชื้นเป็น โพรพิลีนไกลคอล
3. แต่งสีโดยเป็นสีละลายในน้ำ ปริมาณเล็กน้อยค่ะ
พอดีเคยทดลองโดยใช้ คาร์โบมอร์ 940 ละลายน้ำ ผสมน้ำมันและเติม TEA แต่ปรากฏว่าเนื้อเจลมันขุ่นค่ะ พอเติมน้ำมันลงไปจะขุ่นทันที
เลยอยากสอบคำแนะนำว่าหากต้องการเนื้อเจลใสควรใช้ ตัวใดคะ เป็น ออยล์ ทิก เคลียร์ S
หรือ ชูก้าร์ เจล ใช้ได้หรือไม่ในกรณีนี้คะ

ขอบคุณค่ะ
ratchadapond.pst

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เจล ยาหม่อง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2020 11:23 pm

สวัสดีคะ

สูตรให้ตัด Propylene Glycol และน้ำ ออก

สี จะต้องใช้ สีละลายน้ำมัน คะ ไม่ใช่สีละลายน้ำ

Sugar Gel สามารถใช้ได้ แต่ขั้นตอนวิธีการใช้อาจจะค่อนข้างยุ่งยากกว่าสารสร้างเนื้อเจลน้ำมันอื่นๆ

แนะนำลองพิจารณา Oil Thick™ Clear S หรือ Oil-Fix™ O จะใช้งานง่ายกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เจล ยาหม่อง

โพสต์โดย ratchadapond.pst » อังคาร ส.ค. 25, 2020 3:47 pm

แล้วนอกจาก 2 ตัวนี้มีตัวอื่นอีกมั๊ยคะ ที่สามารถให้เนื้อเจลใส หากมีพวกน้ำมันอยู่
ratchadapond.pst

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง