ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการผสม Silicone ในสูตร Body Cream ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการผสม Silicone ในสูตร Body Cream ค่ะ

โพสต์โดย typoarty » จันทร์ ส.ค. 03, 2020 1:54 pm

เนื่องจากกระทู้ที่แล้วได้ซื้อส่วนประกอบจากทาง myskinrecipe ได้ลองทำแล้ว ปรากฏว่าเนื้อครีมเนียนดีค่ะ แต่รู้สึกว่าเวลาทาแล้วจะไม่ค่อย absorb ลงบนผิว ไม่ลื่น-นุ่ม จึงอยากเพิ่มสาร Silicone เข้าไป อยากให้ทางทีมช่วยเชคให้หน่อยค่ะ ว่าใช้ Silicone Gel (Eco) ในสัดส่วนเท่านี้แล้ว จะช่วยปรับ texture ให้ลื่นขึ้น ซึมดีขึ้นไหมคะ หรือมีตัวอื่นแนะนำได้ค่า

Body Cream
1.น้ำ 70%
2.shea butter 10%
3.Apricot Kernel Oil 10%
4.Soft Cream Maker 5% (Oil phase ไม่เกิน 25%)
5.Silicone Gel (Eco) 4%
6.Fragrance 1%
7.Mild Preserved Eco™ 1%

วิธีทำ
1. ผสม (2+3+4+5+6) อุ่นในความร้อนให้ละลายเป็นเนื้อเดียว
2.ผสม (1) ตั้งในความร้อนเดียวกัน แล้วเทลงใน Oil คนจนเป็นเนื้อเดียว จนเย็นลงให้เป็นเนื้อครีม โดยไม่ต้องใช้ความเร็วสูง
3.ผสม (7) ลงไปแล้วคนเป็นเนื้อเดียวกัน

ขอบคุณมากค่า
typoarty

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการผสม Silicone ในสูตร Body Cream ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 05, 2020 1:56 am

สวัสดีคะ

Silicone Gel (Eco) จะช่วยปรับให้นุ่มลื่น + เคลือบผิว ไปพร้อมๆกัน คะ

หากต้องการเน้น นุ่ม ลื่น บางเบา ให้เลือกใช้ Silicone Gel Ultra-Clear แทนคะ

หากต้องการเน้น นุ่มลื่นสั้นๆ จากนั้นหายไป ให้เลือกใช้ Cyclotetrasiloxane คะ

ผิวสัมผัสเป็นเรื่องเฉพาะเจาะจงแต่ละบุคคล จะต้องทดสอบดูคะ ว่าชอบแบบไหน
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องการผสม Silicone ในสูตร Body Cream ค่ะ

โพสต์โดย typoarty » พุธ ส.ค. 05, 2020 5:24 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Silicone Gel (Eco) จะช่วยปรับให้นุ่มลื่น + เคลือบผิว ไปพร้อมๆกัน คะ

หากต้องการเน้น นุ่ม ลื่น บางเบา ให้เลือกใช้ Silicone Gel Ultra-Clear แทนคะ

หากต้องการเน้น นุ่มลื่นสั้นๆ จากนั้นหายไป ให้เลือกใช้ Cyclotetrasiloxane คะ

ผิวสัมผัสเป็นเรื่องเฉพาะเจาะจงแต่ละบุคคล จะต้องทดสอบดูคะ ว่าชอบแบบไหน

ขอบคุณมากสตาฟท์ที่ช่วยตอบมากค่ะ รู้สึกสนใจสารนี้ Silicone Gel (ultra clear) กับ Cyclotetrasiloxane ถ้าผสมลงตามสูตรที่เขียนได้ด้านบนโพสแรกสามารถแทนตัว Silicone Gel(Eco) ได้เลยใช่ไหมคะ ขอบคุณมากค่า
typoarty

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2020 11:20 pm

สวัสดีคะ

ใช่คะ สามารถทำได้คะ แต่ละตัวจะมีลักษณะผิวสัมผัสแตกต่างกัน โดยอาจจะเลือกใช้มากกว่า 1 ตัว ก็ได้ ลองปรับให้ได้ผิวสัมผัสแบบที่ชอบคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง