ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่ะ ใช้สารนำพา2ตัวร่วมกันได้ไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามค่ะ ใช้สารนำพา2ตัวร่วมกันได้ไหมคะ

โพสต์โดย barameejung » พุธ ก.ค. 29, 2020 8:51 am

ใช้ Quick Coll ร่วมกับ Pep Coll ได้ไหมคะ ถ้าให้เลือกตัวไหนดีกว่าคะ
ผิวแห้ง มีริ้วรอย แพ้ง่ายค่ะ วัย40
ถ้าใส่สารลดริ้วรอยหลายๆตัวเป็นสิบตัว มันจะเยอะเกินความจำเป็นไหมคะ
เช่น
Quick-Coll 2%
Pep-Coll 3%
Ectoine 2% (ต้องละลายน้ำก่อนหรือชั่งแล้วปั่นผสมรวมกัน)
MOIST72 1%
Matrixyl 3000 6%
Repair Activator 10%
Argireline 5%
Glycosaminoglycans Complex 3%
Hydro Algae 2%
Adenosine Liposome 3%
Betaglucan 2%
Pea-Ex 6%
WaterLock 2%
DMI (สารนำพา) 3%
Ethoxydiglycol (สารนำพา) 2%
Mild Preserved Eco 1%

ขอบคุณค่ะ จะสั่งซื้อส่วนผสมเพิ่มค่ะ
barameejung

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ ใช้สารนำพา2ตัวร่วมกันได้ไหมคะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 04, 2020 11:41 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ร่วมกัน 2 ตัว และไม่สามารถคาดหวังประโยชน์ได้มากขึ้นคะ แนะนำให้ใช้ DMI ตัวเดียว เพียงพอแล้วคะ

Quick-Coll และ Pep-Coll ทำงานคนละกลไก สามารถใช้ร่วมกันได้ แต่อาจจะพิจารณาปรับลดอัตราการใช้ลงบ้างคะ ไม่จำเป็นต้องใช้ในอัตราสูงเหมือนใช้ตัวเดียวคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาแต่ให้ระวังเรื่องความเหนอะหนะนะคะ เนื่องจากมีการใช้ส่วนผสมค่อนข้างมาก

เรื่องความเหมาะสมของสูตร ทีมงานคิดว่าไม่เหมาะสม สาเหตุเนื่องจาก เป็นการไปเน้นเรื่องริ้วรอยมากเกินไป แต่สูตรยังไม่มีส่วนผสมที่ช่วยฟื้นฟูสภาพผิวที่แห้ง เรียนแนะนำ Skin-mimic 10% สำหรับผิวแห้งคะ (โดยให้ปรับลดส่วนผสมกลุ่ม anti-aging ลงบ้างคะ)

ดูเหมือนว่าสูตรจะไม่ครบ 100% นะคะ ส่วนที่เหลือคือน้ำ หรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามค่ะ ใช้สารนำพา2ตัวร่วมกันได้ไหมคะ

โพสต์โดย barameejung » พุธ ส.ค. 05, 2020 2:28 pm

ใช่ค่ะ ส่วนที่เหลือเป็นน้ำค่ะ ตอนนี้ได้เอาออก5ตัวแล้วค่ะ แล้วไปทำพรีเซั่มอีกตัวที่มี Skin mimic กับไฮยารูลอนเพิ่ม เอาไว้บำรุงก่อนทาเซรั่มตัวนี้ค่ะ
ขอบคุณนะคะแอดมิน
barameejung

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง