ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Vitamin C Ester เสถียรที่pH เท่าไร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Vitamin C Ester เสถียรที่pH เท่าไร

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ก.ค. 28, 2020 3:04 am

1. Vitamin C Ester เสถียรที่pH เท่าไรถึงเท่าไรครับ

1.1 สามารถใช้8%ละลายใน LipidSoft ได้ไหมครับ

1.2 หากpHความเสถียรใกล้เคียงกับ AA2G สามารถใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

2. หากใช้AA2G 10% ปรับค่าด้วยการใช้ด่างอื่นๆช่วย เช่น การมี Sodium Lactate , Urea , TEA , Sodium Bicarbonate , L
-Arginine ในสูตร โดยเลือกบางตัวเท่านั้น ที่เหมาะสม โดยการผสมเริ่มจากการนำ น้ำ+AA2G10% และเพิ่มตัวอื่นๆ โดย

ใช้แต่ละตัวไม่เกิน%ที กำหนด วัดค่าจนได้pH ที่6.5-6.8 ก็สามารถให้ผลได้เช่นกัน ในเรื่องความเสถียรและ
ประสิทธิภาพใช่ไหมครับ

2.1 จำเป็นหรือไม่หากมีการผสมAA2G กับน้ำและเติมด่างเพื่อปรับค่าที่หลัง หรือควรปรับค่าน้ำกับส่วนผสมที่เป็นด่าง
ก่อนและใส่AA2Gทีหลัง หรือสามารถผสมแบบใดก็ได้ เพียงแค่ยึดให้สูตรสำเร็จตอนเสร็จแล้ว pH ต้องเป็นไปตามที่
แนะนำเท่านั้น ใช่ไหมครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Vitamin C Ester เสถียรที่pH เท่าไร

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 04, 2020 10:21 pm

สวัสดีคะ

1. pH 3.5-7 คะ

1.1 ทีมงานไม่มีข้อมูลอัตราการละลายใน LipidSoft แต่อัตราดังกล่าว น่าจะต้องใช้ความร้อนช่วย ในการละลาย ด้วยคะ

1.2 ใช้ร่วมกันได้ เนื่องจาก Vitamin C Ester มีช่วง pH ที่เสถียร กว้างกว่ามาก

2. สามารถทำได้คะ

2.1 จริงๆแล้ว ที่ดีที่สุด คือการเติม buffer ลงในสูตร เพื่อคุมค่า pH ก่อน และเมื่อนำ AA2G มาละลายน้ำ ก็ค่อยปรับค่า pH อีกที ให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสม แต่การเติม buffer มาช่วยคุมค่า pH ไว้ เนื่องจากหากไม่มี เวลา AA2G ละลายในน้ำ ค่า pH จะลดลงต่ำมาก และทำให้ AA2G เสื่อมสภาพไปเล็กน้อยในช่วงสั้นๆ ก่อนการปรับค่า pH ได้คะ

ไม่สามารถเติมด่างก่อนการผสม AA2G ลงในน้ำได้ เพราะความเป็นด่าง ในช่วงสั้นๆ ก็สามารถละลายคุณภาพ AA2G ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง