ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยเช็คสูตร เพื่อรอสั่งซื้อค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตรให้ที ก่อนสั่งซื้อค่ะ

โพสต์โดย kenotenit » ศุกร์ ก.ค. 24, 2020 9:35 pm

รบกวนช่วยเช็คสูตรให้ด้วยนะคะ
เป็นผู้สูงอายุ ผิวแห้ง ทาบำรุงผิว กันแดดชนิดกันน้ำ กับแป้งฝุ่น ส่วนใหญ่อยู่ห้องแอร์ค่ะ

สูตรที่ 1 Facial Foam
1. Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 15%
2. Baby Foam 5%
3. Shea Butter (Melt) 2%
4. Glycerin 10%
5. Mild Preserved Eco 1%
6. Water ที่เหลือ

นำ 1+2+4 ใส่ในน้ำ6 คนให้เข้ากัน
เติม 3 +5 แล้วคนให้เข้ากันอีกที

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติม
1. สูตรเข้ากันได้มั้ยคะ และขั้นตอนผสมถูกต้องมั้ย
2. ถ้าเพิ่ม Shea Butter Melt สูงสุดได้ที่เท่าไหร่คะ

สูตรที่ 2 Cleansing oil สำหรับผิวและผม
1. Oilsify 30 15%
2. BabyFoam 15%
3. Oil อื่นๆ ที่เหลือ : Shea Butter Melt , Olive Oil

ไม่ทราบสูตรเข้ากันได้มั้ย และมีประสิทธิภาพพอเพียงในการทำความสะอาดมั้ยคะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
kenotenit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

รบกวนช่วยเช็คสูตร เพื่อรอสั่งซื้อค่ะ

โพสต์โดย kenotenit » อาทิตย์ ก.ค. 26, 2020 10:06 am

รบกวนเช็คสูตรให้ด้วยค่ะ เป็นผู้สูงอายุ ผิวแห้ง ส่วนใหญ่อยู่แต่ห้องแอร์ ทำใช้เองค่ะ

สูตรCleansing oil
สูตรนี้ต้องการประสิทธิภาพทำความสะอาดล้างคราบเหนอะหนะ ในตอนเย็น ขอฟองนุ่มๆ เป็นตัวเสริมค่ะ

Oilsify 30 15%
BabyFoam 15%
น้ำมันใดๆ : shea butter (Unrefined) 30%
Olive Oil 30%
Rosehip 10%

1.สูตรนี้สามารถคนมือ โดยนำส่วนผสมน้ำมันใดๆ เทลงใน surfactants เลย ได้มั้ยคะ
2.ไม่ทราบต้องใช้ Oil Blender เป็นตัวประสานระหว่าง shea butter กับ oil อื่นๆด้วยมั้ยคะ ถ้าต้องใช้ ประมาณกี่%(คืออยากระบาย shea เก่า เพื่อครั้งหน้าจะได้เปลี่ยนเป็น Shea melt ค่ะ)
3.ต้องใส่สารกันเสียมั้ยคะ

สูตร Facial Foam
สำหรับล้างหน้าเบาๆ ในตอนเช้า

1. Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 15%
3. shea butter unrefined 5%
6. Water ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

ขั้นตอนผสม
นำ 1+2+4 เทใส่ใน 6 คนให้เข้ากัน
ตามด้วย 5 ปั่น ในส่วนผสมนาน 5 นาที เพื่อให้ใส
จากนั้นตามด้วย 3 คนให้เข้ากันอีกที

ไม่ทราบว่าสารกันเสียคิด 1% ของส่วนผสมที่เป็นน้ำทั้งหมด หรือ1% เฉพาะน้ำเท่านั้นคะ
สูตรนี้สามารถคนมือได้มั้ยคะ
รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมทั้งสองสูตร ต้องเพิ่ม/ลดตัวไหน เพื่อปรับเปลี่ยนสูตรให้เข้ากันได้ด้วยนะคะ
kenotenit

Re: รบกวนช่วยเช็คสูตร เพื่อรอสั่งซื้อค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 28, 2020 8:33 pm

สวัสดีคะ

สูตรCleansing oil
สูตรนี้ต้องการประสิทธิภาพทำความสะอาดล้างคราบเหนอะหนะ ในตอนเย็น ขอฟองนุ่มๆ เป็นตัวเสริมค่ะ

BabyFoam 15%
น้ำมันใดๆ : shea butter (Unrefined) 30%
Olive Oil 30%
Rosehip 10%

BabyFoam ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้คะ เพราะต้องละลายน้ำ ในสูตรไม่มีน้ำ ให้ตัดออกคะ

shea butter ทีมงานไม่แน่ใจว่าจะใช้ในสูตรนี้ได้หรือไม่ เพราะหากอยู่ในอุณหภูมิต่ำ อาจเกิดปัญหาการจับตัวเป็นไข เนื่องจากสารมีลักษณะเป็นของแข็ง ต้องทำการทดสอบคะ หากเกิดปัญหาจับตัวเป็นไข ก็อาจจะต้องปรับลดอัตราการใช้ลงให้เหลืออัตราต่ำๆคะ

วิธีการผสม ให้ผสมทุกรายการเข้าด้วยกัน ได้เลยคะ

สูตร Facial Foam
สำหรับล้างหน้าเบาๆ ในตอนเช้า

3. shea butter unrefined 5%
6. Water ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

shea butter ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ เพราะเป็นน้ำมัน และไม่มีตัวประสาน อีกทั้งขัดกับการทดงานของสารชะล้าง ซึ่งทำหน้าที่ขจัดคราบไขมันออกจากผิว แต่ในสูตรกลับมีไขมัน (oil, butter, wax) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยเช็คสูตร เพื่อรอสั่งซื้อค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 28, 2020 8:40 pm

เรียนแจ้งเตือนท่านสมาชิก กรุณางดเว้นการตั้งกระทู้ซ้ำ คะ
staff

โพสต์โดย kenotenit » ศุกร์ ก.ค. 31, 2020 3:58 pm

ต้องขอโทษด้วยค่ะ ยังขลุกขลักในการใช้ตั้ง/ตามกระทู้อยู่

ขออนุญาตคัดลอกข้อความBaby Foamแนบมาด้วยค่ะ

ลักษณะผลิตภัณฑ์: ผงสีขาว ละเอียดพิเศษ มี pH ช่วง 5.0-5.5 (ทดสอบที่ความเข้มข้น 10% ในน้ำ)
การละลาย: สามารถละลายในน้ำ หรือน้ำมัน
การเก็บรักษา: สามารถเก็บในอุณหภูมิห้อง แต่ปิดฝาขวดให้สนิท แล้วมิดชิดจากแสงแดด หรือความร้อน ผลิตภัณฑ์มีอายุอย่างต่ำ 4ปี
INCI Name: Sodium Cocoyl Isethionate
(Active Matter = 80%)

เห็นว่าละลายในน้ำมันได้ด้วย ไม่ทราบยังคงเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ หรือไม่สามารถอีกแล้วคะ
ถ้ายังได้ ขอปรับ

สูตร Cleansing Oil ดังนี้ค่ะ

Baby Foam 15%
Olive Oil 25%
Apricot Oil 20%
shea butter (Unrefined) 15%
Avocado Oil 10%

ขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มนะคะ

1. surfactants สัดส่วนนี้ ถือว่าโอเคมั้ยคะในการทำความสะอาดคราบหนัก
2. ปรับลด Shea ขนาดนี้ถือว่าต่ำพอมั้ย (เสียดายน่ะค่ะ) หรือสามารถหาตัวไหนมาช่วยประสาน oil + butter
ให้สภาพคงตัวขึ้นและเข้ากับสูตรได้ พอมีมั้ยคะ
3. หากมีตัวประสานช่วยในข้อ 2 สามารถกลับไปใช้ที่อัตราเดิมได้มั้ยคะ
kenotenit

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 05, 2020 12:53 am

สวัสดีคะ

ข้อมูลหน้าเวป BabyFoam ผิดพลาดคะ ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้คะ ละลายได้ในน้ำเท่านั้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง