ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Shampoo ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย khun_moon » เสาร์ ก.ค. 25, 2020 10:51 am

พอดีคิดสูตรไว้คร่าวๆแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่าผสมออกมาแล้วจะได้แชมพูและครีมนวดไหม จุดประสงค์แชมพูและครีมนวดคืออยากได้สูตรอ่อนโยนเหมาะกับคนแพ้ง่าย ลักษณะผมแห้งเสีย ในสูตรไม่ใส่น้ำหอมเพราะแพ้ค่ะ ครีมนวดอยากทำกึ่งย้อมผมด้วยสีดำ แต่ลองผสมตามสูตรครีมนวดแล้วบางส่วน รู้สึกว่าจะมีอาการแสบๆไรผมตรงหลังคอ ไม่ทราบส่วนผสมไหนมีผลแบบนั้นไหมคะ หรือเป็นที่สีที่ใส่ไปไหมคะ จำได้ว่าคุณแม่เคยบอกว่าแสบหลังคอตอนย้อมผมเมื่อก่อนค่ะ เดาเอาล้วนๆ

[url]Shampoo[/url]
1.SulFoam - Disodium Laureth Sulfosuccinate 15%
2.SiliWater 1%
3.Biotin Express 1%
4.Urea 5%
5.Triacetin 0.5%
6.Flora Foam 3%
7.ActiveProtec 1%
8.Biotinyl - GHK 3%
9.Pure Keratin (Sheep wool) 1%
10.Dandruff-Guard 0.5%
11.Paeonia Preserve 2%
12.Water 67%
13.Lactic Acid 2%
ต้องมีตัวสร้างเนื้อแชมพู พวกN8000 70 อะไรไหมคะ แนะนำหน่อยค่ะสงสัยเพราะไม่เห็นใส่ สูตรนี้จะสร้างเนื้อเป็นแชมพูได้ไหมคะ พอดีลอกจากสูตรอื่นมา

[url]Conditioner[/url]
1.Cetearyl Alcohol 8%
2.Sensitive Cream Maker 1%
3.SiliWater 1%
4.Cetrimonium Chloride (CTAC) 1%
5.Clear-Cond (Quaternium-80) 2%
6.ActiveProtec 1%
7.SemiColor - wood black 0.5%
8.Color Fix 5%
9.Mild-Wash
10.FloraFoam 3%
11.Behentrimonium Chloride (BTAC) 1%
12.Lactic Acid 4%
13.Paeonia Preserve 2%
14.Borage Oil 2%
15.Wheat Germ Oil 1%
16.Water 66.5 %
ลองแบ่งทำแล้ว มาใช้ดูสีดำเหมือนจะดำมากไปหน่อย และสูตรไม่ขึ้นเนื้อครีมเลย พอใช้แล้วก็แสบไรผมหลังคออีกค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะสารตัวไหนค่ะ

ช่วยปรับปรุงสูตรและแนะนำสินค้าที่เข้ากับตัวสูตรทั้ง 2 ตัวให้ใช้ได้และดีกว่าตอนนี้ที่ตั้งไว้หน่อยนะคะ :)
khun_moon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 28, 2020 11:56 am

สวัสดีคะ

แชมพู : N7000 เป็นเบสแชมพู ที่ทำมาจาก SLS/SLES ซึ่งเป็นสารชะล้างกลุ่ม sulfate อาจจะมีความรุนแรงต่อหนังศรีษะ คะ

สำหรับมือใหม่ แนะนำให้เลือกใช้ เบสสำเร็จรูปปราศจาก sulfate คือ Sulfate Free Shampoo Base แทนส่วนผสม 1,6 คะ

4.Urea 5%
5.Triacetin 0.5%

ส่วนผสม 2 รายการนี้ ทีมงานไม่แน่ใจว่าท่านสมาชิกใส่เพื่อจุดประสงค์ใด เนื่องจากไม่ได้มีประโยชน์ใดต่อเส้นผม กรณีต้องการให้ความชุ่มชื้นหนังศรีษะด้วย Urea พิจารณาใช้ในอัตราต่ำกว่านี้คะ (2% เพียงพอแล้วคะ)

ลองแบ่งทำแล้ว มาใช้ดูสีดำเหมือนจะดำมากไปหน่อย และสูตรไม่ขึ้นเนื้อครีมเลย พอใช้แล้วก็แสบไรผมหลังคออีกค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะสารตัวไหนค่ะ

ให้ตัด 2, 9, 10 ออกจากสูตร และ เพิ่ม Ceteareth-20 3% ในสูตรคะ ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา แต่ Lactic Acid ให้เติมในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากได้เนื้อครีมแล้ว เท่านั้นคะ เติมลงในเนื้อครีมแล้วปั่นให้เข้ากัน

ปัญหาเรื่องการแพ้ ทดสอบได้ด้วยวิธีเดียว คือการ ทดสอบส่วนผสมแยก แต่ละรายการ โดยนำไปเจือจางในอัตราที่ใช้ (ตัวอย่างเช่น Lactic Acid ถ้าต้องการใช้ในสูตร 4% และไม่แน่ใจว่าจะแพ้หรือไม่ ให้เจือจางในน้ำกลั่น 4% จากนั้นนำมาทดลอง patch-test บนผิว) เพราะไม่สามารถคาดเดาได้ว่า จะแพ้ส่วนผสมรายการใด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย khun_moon » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2020 2:04 pm

shampoo จะลองเปลี่ยนจาก 1,6 เป็น Sulfate Free Shampoo Base ดูค่ะ แต่ถ้าใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base จะให้ผลลัพธ์ต่างกันไหมคะ แสดงว่าตัว Sulfate Free ธรรมดามีโอกาสจะระคายเคืองตาหลอคะ
- ควรใช้แทนในสูตรในอัตราเท่าไรคะ

ตัวปรับเนื้อให้ข้นจาก Sulfate Free Shampoo ควรใช้ตัวไหนคะที่จะไม่มีอาการแพ้เลย ในอัตราส่วนเท่าไรดีคะ
SugarThick™/ClearClean™ /Xanthan Gum /EasyThick™

ครีมนวด จะตัด 2,9,10 ตามที่แนะนำค่ะ แต่ให้เพิ่มแค่ตัว Ceteareth-20 ในอัตรา 3% แทนใช่ไหมคะ ตัวอื่นๆในสูตรควรปรับลดยังไงคะ เพราะตัดไป 3 สาร เดิมเราตั้งไว้ที่ 9% และ SemiColor- wood black จะลองลงมาเหลือแค่ 0.1% ได้ไหมคะ ใส่ไป 0.5% แล้วรู้สึกว่ามันเข้มไป หรือว่าเราสามารถปรับตอนผสมสูตรได้คะ
แล้วตัวนี้จะให้ผลยังไงต่อเส้นผมคะ

ทั้งสองจ
khun_moon

โพสต์โดย khun_moon » อาทิตย์ ส.ค. 02, 2020 2:06 pm

khun_moon เขียน:shampoo จะลองเปลี่ยนจาก 1,6 เป็น Sulfate Free Shampoo Base ดูค่ะ แต่ถ้าใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base จะให้ผลลัพธ์ต่างกันไหมคะ แสดงว่าตัว Sulfate Free ธรรมดามีโอกาสจะระคายเคืองตาหลอคะ
- ควรใช้แทนในสูตรในอัตราเท่าไรคะ

ตัวปรับเนื้อให้ข้นจาก Sulfate Free Shampoo ควรใช้ตัวไหนคะที่จะไม่มีอาการแพ้เลย ในอัตราส่วนเท่าไรดีคะ
SugarThick™/ClearClean™ /Xanthan Gum /EasyThick™

ครีมนวด จะตัด 2,9,10 ตามที่แนะนำค่ะ แต่ให้เพิ่มแค่ตัว Ceteareth-20 ในอัตรา 3% แทนใช่ไหมคะ ตัวอื่นๆในสูตรควรปรับลดยังไงคะ เพราะตัดไป 3 สาร เดิมเราตั้งไว้ที่ 9% และ SemiColor- wood black จะลองลงมาเหลือแค่ 0.1% ได้ไหมคะ ใส่ไป 0.5% แล้วรู้สึกว่ามันเข้มไป หรือว่าเราสามารถปรับตอนผสมสูตรได้คะ
แล้วตัวนี้จะให้ผลยังไงต่อเส้นผมคะ

ทั้งสองตัวเราควรปรับ pH ที่เท่าไรคะ ปกติคือจะ 5.5-6.5 ค่ะ แต่ไม่รู้ทำไหมยังแสบที่หนังศีรษะ แต่สักพักก็จะหายค่ะพอผมเริ่มแห้ง ไม่แน่ใจสารตัวไหนกัดผม
khun_moon

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 05, 2020 1:14 am

สวัสดีคะ

shampoo จะลองเปลี่ยนจาก 1,6 เป็น Sulfate Free Shampoo Base ดูค่ะ แต่ถ้าใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base จะให้ผลลัพธ์ต่างกันไหมคะ แสดงว่าตัว Sulfate Free ธรรมดามีโอกาสจะระคายเคืองตาหลอคะ

ชนิด no-tear จะอ่อนโยนกว่าชนิดธรรมดา แต่ประสิทธิภาพการทำความสะอาด ก็จะต่ำกว่าด้วย เช่นกันคะ

แทนในอัตราเดียวกันกับสารชะล้างชุดเดิมคะ

ทดสอบคะ

ปรับได้คะ ส่วนที่ขาดหรือเกินจาก 100% ของสูตร ให้ปรับสัดส่วนของน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง