ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรผสม vitamin c

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรผสม vitamin c

โพสต์โดย sarn38 » พุธ ก.ค. 22, 2020 1:37 pm

1.Perfect-C 5%
2.Protec UV 0.1%
3.Vitamin E Acetate 0.5%
4.Light Cream Maker 1%
5.Phenoxyethanol SA 1%
6.EDTA 0.2%
7.Pro Vitamin B5 1%
8.น้ำส่วนที่เหลือ

มีข้อสงสัยอยากจะถามครับ

ข้อ.1 สูตรนี้สามารถผสมได้ไหมครับมีปัญหาหรือมีอะไรต้องปรับเพิ่มปรับลดไหม จำเป็นต้องมีสารนำพาไหมครับ

ข้อ.2 หลังจากทา Vitamin C นี้แล้ว สามารถทาสกินแคร์ที่มีส่วนผสมของ Ceramide อย่างเช่น cerave lotion ได้ไหม จะจับกันเป็นก้อนบนผิวไหมครับ

ข้อ.3 ถ้าจะเพิ่ม moisturizer ควรเพิ่ม moisturizer ตัวไหนดีครับที่จะช่วยส่งเสริมประสิทธิภาพของ Vitamin C (ตั้งใจจะทาแค่ตัวนี้กับกันแดดในตอนเช้าแต่กลัวขาดความชุ่มชื่นเพราะเป็นคนผิวแห้งเลยอยากเพิ่มmoisturizer)

ข้อ.4 ถ้าเปลี่ยนสูตรเป็น เอาแค่ Perfect-C 5% EDTA 0.2% Phenoxyethanol 0.5% Protec UV 0.1% ไปผสมกับbase Aloe Vera Gel Lite ให้ครบ100% สามารถผสมได้ไหมครับ
sarn38

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรผสม vitamin c

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 28, 2020 12:36 am

สวัสดีคะ

1. แนะนำให้เปลี่ยน Protec UV เป็น ActiveProtec 2% จะทำให้ขั้นตอนการผสมทำได้ง่ายกว่าคะ, Light Cream Maker แนะนำให้เพิ่มเป็น 1.5% เพื่อความตงตัวที่ดีขึ้นคะ

2. ได้คะ ไม่มีปัญหาคะ

3. แนะนำ Skin-mimic 5% สำหรับผิวทั่วไป และ 10% สำหรับผิวแห้ง/ขาดน้ำ คะ

4. สามารถทำได้คะ โดยให้ตัด สารกันเสียออกได้เลย เพราะ Aloe Vera Gel Base มีสารกันเสียแล้ว และให้เปลี่ยนตามคำแนะนำข้อ 1 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรผสม vitamin c

โพสต์โดย sarn38 » พุธ ก.ค. 29, 2020 12:54 am

ขอบคุณครับ
sarn38

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง