ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอย , รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอย , รีวิว

โพสต์โดย barameejung » ศุกร์ ก.ค. 17, 2020 6:05 pm

เซรั่มลดริ้วรอยสำหรับผิวแห้งค่ะ
ขนาด 50 มิลค่ะ สั่งซื้อสารกับทางเว็บนี้แล้วค่ะ
มีคำถามดังนี้ค่ะ

รบกวนเชคส่วนผสมให้ได้ไหมคะ ว่าใช้ได้ไหมคะ?
ตอนนี้ตื่นเต้นกับการผสมครีมใช้เองค่ะ

1. น้ำกลั่น ใช้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?
2. Repair Activator 15%
3. PepColl 3%
4. Argireline 5%
5. MOIST72 3%
6. WaterLock 2%
7. Betaglucan 5%
8. Dmi 3%
9. Light Cream Maker 1%
10. Mild Preserved Eco 1%
11. Matrixyl3000 6%

ขั้นตอนผสม ถูกต้องไหมคะ?
1. ผสม 1+5+6+7+8 คนให้เข้ากัน
2. เติม 2+3+4+11 ตามลงไป คนให้เข้ากัน
3. เติม 9 คนจนเป็นเนื้อเดียวกัน
4. เติม 10 คนให้เข้ากัน
5. บรรจุขวด

ขอบพระคุณมากๆค่ะ รบกวนแอดมินมาตอบหน่อยนะคะ
barameejung

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 20, 2020 10:05 pm

สวัสดีคะ

1. น้ำกลั่น ใช้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?
2. Repair Activator 15%
3. PepColl 3%
4. Argireline 5%
5. MOIST72 3%
6. WaterLock 2%
7. Betaglucan 5%
8. Dmi 3%
9. Light Cream Maker 1%
10. Mild Preserved Eco 1%
11. Matrixyl3000 6%

สัดส่วนของน้ำกลั่น คือ เติมให้สูตรครบ 100% คะ

ขั้นตอนการผสม ให้ผสมทุกรายการ ที่ไม่ใช่ Light Cream Maker ลงในน้ำ ปั่นให้คนให้ละลายเข้ากัน จากนั้นเติม Light Cream Maker ในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นหรือคนจนได้เนื้อครีมข้นขึ้นคะ

สำหรับผิวแห้ง ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งสูตรดังนี้คะ

1. ลด Repair Activator เหลือ 10% พอแล้วคะ

2. ลด MOIST72 เหลือ 1% พอแล้วคะ

3. ลด beta glucan เหลือ 2% พอแล้วคะ

4. ให้เพิ่ม Skin-mimic 10% คะ (แทนที่ส่วนผสมที่ลดลง และแทนที่น้ำ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอยสำหรับผิวแห

โพสต์โดย barameejung » จันทร์ ก.ค. 27, 2020 7:49 pm

ขอบคุณมากๆๆค่ะ แอดมิน
barameejung

Re: รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอยสำหรับผิวแห

โพสต์โดย barameejung » จันทร์ ก.ค. 27, 2020 8:01 pm

แอดมินคะ มารายงานผลหลังจากผสมครีมสูตรนี้ใช้เอง ตอนนี้ผิวดีขึ้นเกินคาดเลยค่ะ หน้าเนียนนิ่ม กระชับ ดีมากๆ ตื่นเช้ามาหน้าฟูฉ่ำสุดๆ เพิ่งใช้เซรั่มตัวนี้มาได้ 7 วันแล้วค่ะ แต่ได้ผสมเซรั่มไฮายารูลอนใช้ร่วมด้วย ยิ่งหน้าเนียนนุ่มเพิ่มขึ้นไปอีก เรื่องริ้วรอยคงต้องใช้เวลา

อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า
1. ถ้าใช้ Quick Coll แทน Pep Coll ได้ไหมคะ อ่านสรรพคุณเหมือนจะดีกว่า
2. ถ้าเพิ่มสารนำพา Laurocapram 2% เข้าไปอีก ได้ไหมคะ
3. ถ้าเพิ่มส่วนผสมตัวใหม่เข้าไปอีกเช่น Quickcool, Ectoine, Glycosaminoglycans Complex, Adenosine Liposome, pea extract, Snow Algae เข้าไปด้วยกัน คือปั่นรวมกันทั้งหมดรวมกันในขั้นตอนแรกใช่ไหมคะ สารเพิ่มเยอะเกินไปไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
barameejung

Re: รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอย , รีวิว

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 05, 2020 2:09 am

สวัสดีคะ

1. ถ้าใช้ Quick Coll แทน Pep Coll ได้ไหมคะ อ่านสรรพคุณเหมือนจะดีกว่า

กลไกการทำงานแตกต่างกัน คะ สามารถใช้ทั้ง 2 ตัว ในสูตรเดียวกันได้ หรือเลือกอย่างใดอย่างนึงก็ได้คะ ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่า ตัวไหนจะมีประสิทธิภาพสูงกว่าบนผิวของท่านผู้ใช้ สาเหตุเนื่องจาก ผิวของแต่ละคนแตกต่างกัน แต่ทั้ง 2 ตัว สามารถให้ผลได้ บนผิวคนส่วนใหญ่ แน่นอนคะ

2. ถ้าเพิ่มสารนำพา Laurocapram 2% เข้าไปอีก ได้ไหมคะ

สูตรมีการใช้ DMI เป็นสารนำพาอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเพิ่มสารนำพาอื่นๆ ซึ่งการเพิ่มอีกนั้น มักจะไม่ทำให้เกิดประสิทธิภาพมากขึ้นคะ

3. ถ้าเพิ่มส่วนผสมตัวใหม่เข้าไปอีกเช่น Quickcool, Ectoine, Glycosaminoglycans Complex, Adenosine Liposome, pea extract, Snow Algae เข้าไปด้วยกัน คือปั่นรวมกันทั้งหมดรวมกันในขั้นตอนแรกใช่ไหมคะ สารเพิ่มเยอะเกินไปไหมคะ

ใช่คะ เยอะเกินไปหรือไม่ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ด้วยคะ ว่าจะรับความเหนอะหนะบนผิวได้มากน้อยแค่ไหน
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนทีมงานเชคสูตรให้หน่อยค่ะ เซรั่มลดริ้วรอย , รีวิว

โพสต์โดย barameejung » พุธ ส.ค. 05, 2020 2:23 pm

Thank you
barameejung

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง